ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 พฤษภาคม 2013, 00:02
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

ขออนุญาตเสนอความเห็น...

ถ้าเป็นเรื่องหนังสือนะครับ ผมคิดว่าสาเหตุน่าจะมีหลักๆประมาณนี้ฮะ
ขอเน้นแค่หนังสือคณิตศาสตร์ละกันนะครับ...

ก่อนอื่นผมนึกถึงปัจจัยที่เราจัดการได้ก่อน...

1. ชื่อเสียงของผู้แต่ง

เวลาผมซื้อหนังสือ ผมจะชอบดูก่อนว่าคนที่เขียนมีดีกรีขนาดไหนในวงการครับ
ถ้าเป็นในวงการคณิตศาสตร์ ก็อาจจะพลิกดูก่อนว่าชื่อนี้เป็นใคร เป็น professor ที่มีชื่อเสียงมากหรือเปล่า?
ถ้าไม่ได้เป็นนักคณิตศาสตร์แล้วมาเขียนหนังสือคณิตศาสตร์ ผมก็จะดูต่อไปว่าเขาเคยคลุกคลีกับคณิตศาสตร์มากน้อยแค่ไหน
มีอะไรมาการันตีความสามารถตัวเองหรือเปล่า? เหรียญทองโอลิมปิกวิชาการหรืออื่นๆก็น่าจะได้...

อย่างน้อยที่สุด ผู้แต่งก็ควรจะสั่งสมอะไรบางอย่างที่การันตีให้เราแน่ใจได้ว่าเขารู้จริงในสิ่งที่เขียนครับ
ไม่งั้นผมก็เสียเงินไปฟรีๆ เรื่องอะไรจะยอม...

2. คุณภาพของหนังสือ

อันนี้ต่างจากข้อแรกตรงที่ว่า ข้อแรกคนซื้อไม่ต้องพิจารณาไตร่ตรองด้วยตัวเอง แค่ไปไล่ดูประวัติของคนเขียนก็พอ
แต่ข้อนี้กลับกัน คือปิดชื่อคนเขียนไปเลย แล้วก็ค่อยๆดู Preface ค่อยๆดู Introduction
ว่าเขาเขียนได้น่าสนใจไหม มีการเล่าเรื่องอะไรให้เรารู้สึกว่า "อยากรู้ว่าบรรทัดถัดไปเขาจะพูดอะไร" หรือเปล่า...

ถ้าคุณภาพดีจริง เรื่องชื่อเสียงก็อาจจะไม่สำคัญมากครับ

แต่ก็ต้องยอมรับว่า ไม่ใช่ทุกคนจะมีเวลามาสุนทรีย์ค่อยๆละเมียดละไมพิจารณาคุณภาพหนังสือ
ถ้าหนังสือเขียนโดยโนเนม บางทีอาจจะไม่เปิดดูข้างในเลยก็ได้ครับ...

3. การโปรโมต

อันนี้เป็นลูกเล่นการใช้ชีวิตในสังคมครับ
อาจจะตั้งชื่อหนังสือให้น่าดึงดูดใจแต่แรก แค่เห็นชื่อก็รู้สึกว่าอยากซื้อแล้ว
หรืออาจจะมีโฆษณาจากทางอื่นๆมาก่อน

ลองดูวิธีการโปรโมตจาก GTH ที่ทำกับหนังเรื่องพี่มากก็ได้ครับ เกิน 500 ล้านไปแล้ว
ทั้งที่เนื้องานก็ไม่น่าจะถือได้ว่าดีกว่างานชิ้นก่อนๆของ GTH อย่างมีนัยสำคัญมากนัก
(คือหนังมันดีมากครับ แต่ "ดีกว่า" งานชิ้นก่อนๆไม่เยอะขนาดที่จะไม่รู้สึกแปลกใจที่รายได้มันมากขนาดนี้)

.........................

ส่วนปัจจัยที่เราคุมไม่ได้ก็พวกวัฒนธรรมการอ่านหนังสือในบ้านเรา

อันนี้ทำใจครับ ไม่ใช่ว่าทุกคนจะสนใจอ่านหนังสือ โดยเฉพาะตำราทางวิชาการ
เพราะงั้นเขียนมาขายในไทย อาจจะต้องทำใจขาดทุนไว้แต่แรกเลยแหละครับ

อาเมน!!!
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้