ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 พฤษภาคม 2013, 03:12
mongravirna mongravirna ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

mongravirna is on a distinguished road

ที่ผมพูดไปคือสาเหตุที่ผมเดาว่าอาจจะมีคนคิดแบบนี้น่ะครับ

ส่วนตัวผมเองไม่ได้ซื้อหนังสือคณิตศาสตร์ภาษาไทยมานานมากแล้วครับ

จริงๆสมัยก่อนเคยซื้อหนังสือภาษาไทยเพราะอยากสนับสนุนคนไทยด้วยกัน (ไม่ใช่แค่หนังสือคณิตศาสตร์ หนังสือทุกประเภทที่ผมสนใจ)
แต่หลังๆเริ่มรู้สึกว่า ถ้าคุณภาพสู้ไม่ได้จริงๆก็ไม่เอาดีกว่า
หนังสือทั่วไปแปลมายังพอโอเค แต่หนังสือคณิตศาสตร์ที่แปลมา อ่านดูแล้วรู้สึกว่าทำได้ไม่ค่อยดีครับ
บางที font สมการไม่กลืนไปกับตัวหนังสือภาษาไทย หรือใหญ่กว่าเล็กกว่าเล็กน้อยอย่างเห็นได้ชัด ก็แอบหงุดหงิดแล้ว...

จริงปัญหาหลักๆคือหลังๆ "หนังสือเยอะจนไม่มีที่เก็บ" ครับ เลยต้องเข้มงวดกับแต่ละเล่มที่จะเข้ามาในบ้านหน่อย
ก่อนหน้านี้หลายเดือนผมเริ่มใช้มาตรการว่า เวลาจะซื้อหนังสือเล่มไหนก็ตาม
ผมจะถามตัวเองว่า "ถ้าต้องเก็บรักษาดูแลหนังสือเล่มนี้ไปอีก 50 ปี จะโอเคไหม?"

หนังสือภาษาไทย(ที่คนไทยเขียน ไม่ใช่หนังสือแปล)ที่เข้ามาเลยน้อยลงไปแบบแทบไม่เหลือเลยครับ

เพิ่งมาสังเกตเมื่อไม่นานมานี้ ถึงได้รู้ตัวว่าฝีมือคนไทยยังห่างกับต่างชาติอยู่พอสมควรเลยนะ...
(แน่นอนว่าผมไม่ได้แอนตี้หนังสือไทยครับ ถ้าคุณภาพเทียบเท่าหนังสือดีๆจากต่างประเทศ และก็เขียนอยู่ในขอบข่ายความสนใจของผมจริงๆ ผมก็คิดว่าไม่เสียดายเงินถ้าจะต้องซื้อแน่นอนครับ พร้อมให้โอกาสเพื่อนร่วมชาติด้วยกันเสมอ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้