ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 พฤษภาคม 2013, 14:08
Guntitat Gun Guntitat Gun ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Guntitat Gun is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post
โจทย์ไม่บอกอะไร ก็สมมติได้นี่ครับ กรณีนี้ สมมติระยะทางครับ แล้วทำ "ไตรยางค์" ครับ
อ๋อครับ ขอบคุณครับ ช่วงนี้ผมเบลอ ๆ หน่อย เลยตีความโจทย์ผิดไปหน่อยครับ เข้าใจแล้วขอรับ
--ขอคารวะ--

สูตรหาความเร็วเฉลี่ยเป็นดังนี้ : ${\frac{ระยะทางทั้งหมด}{ระยะเวลาทั้งหมด}}$
เมื่อกำหนดให้ระยะทางเป็น ${x}$ และนำไปแทนในสูตรหาความเร็วเฉลี่ยจะได้ว่า
${\frac{2x}{\frac{x}{80}+\frac{x}{90}}}$
${=\frac{2x}{\frac{17x}{720}}}$
${=\frac{1440}{17}}$
${\approx84.705}$

ผิดที่ใดโปรดแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
ตอบ 84.705 (โดยประมาณ)

โจทย์ข้อนี้
สิ่งที่ได้
1. สูตรหาความเร็วเฉลี่ย
2. ทบทวนเรื่องอัตราเร็ว เวลา ระยะทาง
3. ทบทวนเรื่องเศษส่วน
4. ทบทวนเรื่องสมการ
5. ทบทวนเรื่องการประมาณค่า