หัวข้อ: ผิดตรงไหน???
ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 พฤษภาคม 2013, 16:34
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Free Style01 View Post
-- ที่คุณ share บอก ผมทำความเข้าใจอยู่นานมากเลยครับตอนเเรกทำไงก็ไม่เข้าใจ ตอนนี้เริ่มเข้าใจเเล้ว แต่พอย้อนไปดูข้อความที่ตัวเองกลับงง 555 ไปกันใหญ่ละ เดี๋ยวจะขอลองพิจารณาอีกทีนะครับ ตอนนี้มึนเเล้ว ถ้ามีข้อสงสัยอะไรเพิ่มเติมเดี๋ยวไว้ผมจะมาถามใหม่นะครับ..ขอบคุณมากนะครับ

-- ที่คุณ t.B. ว่า ผมไม่เคยเจอวิธีนี้เลย เป็นวิธีที่ง่ายมากครับ..ขอบคุณมากนะครับ
ผมเอา absolute ที่คำตอบออกไปนะครับ(พิมพ์เกิน) เช็กดูอีกทีนะครับ
อ้อ concept ของ (Euclidean) distance: d(x,y)=|x-y| เล็กๆตรงนี้เป็นพื้นฐานที่สำคัญมากใน mathematical analysis เลยละครับ และก็มี application อีกหลากหลาย เช่นในศาสตร์ classification data ก็มี Mahalanobis distance ที่เอา concept นี้ไปต่อยอดอีกทีหนึ่งและก็ยังมีอีกมากมาย

15 พฤษภาคม 2013 16:37 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ t.B.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้