ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 มิถุนายน 2013, 22:19
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
ต้องบอกตรงๆว่า ตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้ rigorous proof ตรงนี้เหมือนกันครับ เพียงแต่เท่าที่ผมลอง พยายามให้ มุมป้านวงในสุดมัน overlap กันให้ได้ทุก 2 quadrants ที่ติดกัน ก็ได้คำตอบไม่เกิน 75 หรือไม่ก็ ทะลุ 360 องศาไปเลยก็มี

ผมจึงคาดว่า maximum น่าจะเกิดได้เต็มที่แค่ 3 คู่ ของ quadrants ติดกัน
ตอนนั้นอาจจะยังไม่รู้ rigorous proof

แต่ตอนนี้ คิดว่ารู้แล้วครับ แต่ใช้อาวุธหนักซักหน่อยสำหรับเด็ก wymic

ให้รังสีแต่ละเส้นแทนจุดของกราฟ 15 จุด และถ้า 2 เส้นทำมุมป้าน จะให้มีเส้นเชื่อมถึงกัน

แน่นอนว่า 1 จุดไม่สามารถมีเส้นเชื่อมกับอีก 3 เส้นได้ เพราะมุมระหว่าง 4 รังสี ต้องมีมุมนึงไม่ใช่มุมป้าน

ดังนั้นกราฟที่สร้างเป็นกราฟที่ไม่มี $K_4$ หรือ complete graph degree 4

By Turan's theorem จำนวนเส้นมากสุด คือ $ \frac{15^2}{3} = 75 $

(ตัวอย่าง 75 มุม ผมเขียนไว้ในกระทู้นี้แล้วครับ)