หัวข้อ: กฎแห่งเกม
ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 ธันวาคม 2005, 22:18
Nutty Nutty ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Nutty is on a distinguished road
ทุกคนโอกาศเท่ากันครับ
ถ้าเพชรอยู่กับตัวเอง มีโอกาศชนะ 25%(อีก75%คนอื่นจะทายว่าเป็นเรา)
ถ้าอยู่ที่คนอื่นมีโอกาศ 50%(ในการทายถูก)

แต่ถ้าคนที่2ทำตามแผนจริงแพ้แน่ๆครับ
โดยการที่คนที่1
ไม่เปลี่ยนเพชร เอาเพชรจริงไว้ที่เดิม เพชรปลอมไว้กับตัวเอง

คนที่2ก็จะทำตามแปนคือ
เปลี่ยนเพชร แล้วก็ ชี้ว่าคนที่1ถือเพชรจริง(ตามแผน)

แต่คนที่1ก็จะชี้ว่าคนที่2ถือเพชรจริงครับ

คนที่1ก็จะชนะ

---------------------------------
อีกกรณีคือ
ถ้าทิ้งไว้ในห้องทั้ง3เม็ด ให้คนที่3 คนที่3รู้ว่าตัวเองยังไงก็แพ้เค้าก็ไม่หยิบออกไปเลยก็ได้ครับ