ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 สิงหาคม 2013, 04:28
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

หาดใหญ่ 2013 (ภาค 2)

มีเหตุให้ลงไปหาดใหญ่บ่อยมากๆ จนต้องหามุขใหม่ๆ หา location ใหม่ๆในหาดใหญ่ ให้รู้สึกไม่เบื่ออยู่ตลอดเวลา
เลยถือโอกาสมาเล่าสู่กันฟัง เพิ่มเติมครับ

เลือกตั้ง อบจ. สงขลา

หาดใหญ่ช่วงที่ผมลงไป เป็นช่วงที่หาเสียง นายก อบจ.คนใหม่ ซึ่งแต่ละคนก็งัดนโยบาย ขายฝันกันมาเต็มที่ ไม่ว่าจะเป็น สร้าง monorail , ทำบันไดเลื่อนตรงสะพานลอย , ทำอุโมงค์ etc. ซึ่งการเลือกตั้งจริงๆเสร็จสิ้นไปในวันที่ 4 ส.ค. โดย ปชป. ชนะ ทีมสงขลาพัฒนา ซึ่งเป็นทีม นายก อบจ.เดิม

การเมือง ก็ยังเป็นการเมืองครับ ถึงแม้เป็นระดับท้องถิ่น ผมขอไม่เปิดเผยรายละเอียดหลายด้าน ที่รู้มา เกี่ยวกับ การเลือกตั้งครั้งนี้และปูมหลังผู้สมัคร เพราะฟังแล้วเหนื่อยใจ

วัดอารามหลวง

วัดนี้ surprise ผมมากครับ เพราะไม่คิดว่า หาดใหญ่ มีพระอารามหลวงอยู่ด้วย แถมใกล้โรงแรมผมสุดๆ แต่ผมไม่เคยรู้มาก่อน

วัดนี้ ชื่อวัดโคกสมานคุณครับ บริเวณวัดกว้างมาก เป็นพระอารามหลวงชั้นตรี และมีรูปหล่อหลวงปู่ทวด ขนาดใหญ่มากๆๆ ภายในวัดด้วย

จุดสังเกต คือ วัดนี้อยู่ใกล้ชุมทางรถไฟหาดใหญ่ครับ

แต่ในความเห็นผม ทั้ง 3 วัดเดิม ที่เคยแนะนำไป และวัดนี้ ผมชอบวัดหาดใหญ่ใน ที่สุดครับ เพราะให้ความรู้สึกใกล้เคียงวัดทั่วๆไปในกรุงเทพ และรู้สึกสงบดีครับ

ถนนจุติอนุสรณ์

หากจะเปรียบเทียบ อาคารสยามกิตติ์ แถวจุฬา หรือ U center แถวสามย่าน ว่าเป็นแหล่วงรวมสถาบันกวดวิชาของกรุงเทพ ถนนจุติอนุสรณ์ ก็เป็นแหล่งรวมสถาบันกวดวิชา ที่ใหญ่สุดของหาดใหญ่ครับ

เดินจากปากถนน จะเจอตั้งแต่ the brain หรือที่ตอนนี้เป็น We by the brain มีทั้งโรงเรียนสอนภาษา แอนดรู บิ๊กส์ หรืออย่าง 2 สถาบันในรูปข้างบน ก็เช่นกัน

นี่ยังเป็นแค่เศษเสี้ยวของหลายสถาบัน ที่กระจายตัวในบริเวณนี้ครับ มีคนท้องถิ่นบอกผมว่า ช่วง เสาร์ อาทิตย์ รถในซอยติดมากๆ

นอกจากสถาบันกวดวิชาล้นหลามแล้ว ในซอยนี้ยังเป็นที่ตั้ง โรงแรมที่มีข่าวใน youtube เยอะมาก มีดาราไปพักก็หลายคน นั่นคือโรงแรม หรรษา เจบี ซึ่งเพิ่งเปลี่ยนทีมผู้บริหารมาได้พักนึงแล้ว

สุดท้าย ถนนเส้นนี้ เป็นแหล่งรวมของกินจุดหนึ่งของหาดใหญ่ครับ เพราะมีออฟฟิศอยู่เยอะมาก ผมได้ไปแวะกิน บะหมี่จับกัง มาครับ ธรรมดา 30 พิเศษ 40 หมูแดง โอเคนะ แต่ตัวเส้น ถ้าเป็นหมี่แห้ง ลดน้ำมันได้อีกนิดนึงจะดีมาก (ซึ่งผมเข้าใจว่า เป็นผลจากการเคี่ยวหมูแดง) ร้านนี้ไม่มีโต๊ะในร้านนะครับ สั่งแล้วก็มานั่งทานริมคลอง เป็นม้าหินธรรมดา

ใน youtube มีบอกแผนที่ให้ครับลอง click link นี้

นอกจากบะหมี่จับกัง ก็มีสารพัดร้านก๋วยเตี๋ยวในซอยนั้น รวมไปถึงร้านก๋วยเตี๋ยวปลา แป๊ะตี๋ ตรงข้าม โรงแรม เจบี ที่รสชาติโอเคครับ

สะพานติณสูลานนท์

ปีที่แล้ว ได้มาสวนป๋าเปรม เชิงสะพานติณสูลานนท์ แต่รอบล่าสุดนี้ อยาก เดิน chill chill บนสะพาน ก็เลย ไหว้วานเจ้าถิ่นกิติมศักดิ์ พี่ nooonuii ขับรถพามาดูทิวทัศน์ทะเลสาบสงขลา ช่วงบ่ายแก่ๆ

สะพานมี 2 ช่วงครับ ช่วงที่ผมไปเดินเป็นช่วงที่ เชื่อม อ.เมือง สงขลากับ เกาะยอ วันนั้นลมแรงมาก และรถที่นี่ขับข้ามสะพานกันเร็วมาก เร็วจนถ้าติดกล้องจับความเร็วเหมือนทางด่วนกรุงเทพ คงโดนจับไปหลายคัน

เสียดาย ที่ผมไม่ได้มาตอนกลางคืน เพราะจะเปิดไฟตลอดแนวสะพาน น่าจะเป็นภาพที่สวยมากครับ

3 ร้าน 3 สไตล์

คราวก่อน แนะนำไปก็หลายร้านครับ รอบนี้มาแถมให้อีก 2 ร้านดั้งเดิมกับอีก 1 ร้านเปิดใหม่

2 ร้านแรก อยู่ต้นถนนนิพัทธ์อุิทิศ สาย 2 ชื่อว่าร้าน อ้า เป็นร้านอาหารไทย-จีน ที่อร่อยมากครับ สังเกตจากนักท่องเที่ยวไทย จีน มากันเยอะมาก ร้านเปิด 10 โมงครับ ผมชอบเต้า้หู้ทรงเครื่องที่นี่มาก เสียอย่างเดียวราคาไม่ค่อยถูกเท่าไหร่ ส่วนอีกร้านอยู่ใกล้ๆ ร้าน อ้า ครับ ชื่อว่า Little home bakery (เข้าใจว่า กรุงเทพ ก็น่าจะมีครับ) ที่ผมชอบมาก คือ บาร์แคนตาลูป แต่คนขายบอกว่า คนที่นี่ไม่ค่อยกิน ก็เลยไม่ค่อยได้ทำ เหลือแต่ บาร์กล้วยตากกับ บาร์ชาเชียวลูกชิด (คำว่า บาร์ พูดง่ายๆ ก็คือ เค้กแบบที่ไม่มีครีมโปะหน้าครับ)

ส่วนอีก 1ร้านใหม่ อยู่ต้น ถนน ปุณณกันต์ ข้างๆ ม.สงขลานครินทร์ ครับ ชื่อว่า ร้านกาแฟมงคล เพิ่ง เปิดแบบทางการเมื่อปลาย ก.ค. ครับ ดูจากสไตล์การแต่งร้าน ก็รู้ทันทีว่า target group สำหรับนักศึกษาโดยเฉพาะ บางคนอาจจะคุ้นๆ ว่าเป็นร้านของดารารึป่าว ใช่ครับ เป็นร้านของโอปอล์ ปาณิสรา and the gang สาขาที่หาดใหญ่นี้เป็นของน้องชาย คุณลูกกอล์ฟ เจ้าของสถาบันสอนภาษา Angkriz academy

ราคาไม่แพงเท่า starbucks แน่นอนครับ

ปกติ ผมไม่ใช่คอกาแฟอยู่แล้ว แต่ถ้ากินก็ ไม่อยากได้แบบกาแฟเข้ม มากๆ ดังนั้นใครที่ชอบแบบกาแฟเข้มๆ อาจจะผิดหวังนิดนึง เพราะตัวกาแฟมงคล ที่เป็น brand ของร้าน มันไม่เข้มข้นมากนะ ในความเห็นผม (แต่ถ้าผมชงเอง จะลดหวานลงกว่านี้นิดนึง)

ส่วนพวกลาเต้ มอคค่า คาปูชิโน etc. ยังไม่ได้ลองครับ

13 สิงหาคม 2013 04:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้