ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 มกราคม 2006, 23:22
prachya prachya ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

prachya is on a distinguished road
ก็เห็นด้วยกะทุกคนแหละนะครับ

ถ้าคณิตศาสตร์เราแม่นมาก่อน จะช่วยได้มากเลย เห็นอะไรชัดเจนขึ้นเยอะ แค่เราทำความเข้าใจกะฟิสิกส์อีกนิสนึง "เน้นว่าเข้าใจหนะครับ มะช่ายจำๆ" มันก็ไม่ใช่เรื่องยากเลย ถ้ายากๆหน่อยก็มีปัญหาแค่ตอนตั้งสมการเท่านั้นแหละคับ ><

ยังไงทั้งคณิต ทั้งความเข้าใจธรรมชาติ คงต้องไปด้วยกันอยู่แล้วสำหรับฟิสิกส์
ตรงความเข้าใจเนี่ยแหละ ที่ทำให้คนเก่งคณิต ไม่จำเป็นต้องเก่งฟิสิกส์เสมอไป

แต่ยังไงส่วนตัวผมก้อชอบคณิตมากกว่าอยู่ดี ผมรู้สึกว่ามันมีอิสระกว่า
เพราะฟิสิกส์จะนึกถึงหลักความจริงในธรรมชาติ ผมรู้สึกมันเหมือนมี กฏ มีนิยาม อะไรต่างๆนานา มาคอบหัวเราอยู่ >< ถึงมันจาอิสระในความคิดอยู่ก้อจริง แต่เราก้อโดนตีกรอบเอาไว้ในส่วนๆนึง..
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้