ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 มกราคม 2006, 10:58
TOP's Avatar
TOP TOP ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

TOP is on a distinguished road
Smile

ขอบคุณ คุณ nongtum สำหรับคำอธิบายวิธีเล่นเกม Sudoku ครับ

อีก 2 เกมที่เพิ่งนึกออกคือ
  • Hit and Blow เกมฝึกตรรกศาสตร์ เราจะต้องทายตัวเลขในใจของอีกฝ่ายหนึ่งให้ได้ (บางครั้งก็เป็นการทายสี) จะกำหนดจำนวนหลักของเลขในใจของอีกฝ่ายไว้แน่นอนเช่น เป็นเลข 4 หลัก ในการทายแต่ละครั้งจะทายเลขของแต่ละหลัก จากนั้นฝ่ายที่นึกเลขในใจเอาไว้จะตอบมาว่า ที่ทายมานั้น มีตัวเลขกี่ตัวที่ตรงตัวเลขและตรงตำแหน่ง(Hit) กับ ตรงตัวเลขแต่ไม่ตรงตำแหน่ง(Blow) เมื่อได้ข้อมูลเพิ่มเติมแล้วก็ทายตัวเลขต่อไป อีกฝ่ายก็จะตอบข้อมูล Hit and Blow กลับมาให้ หากเป็นการทายฝ่ายเดียวก็จะกำหนดจำนวนครั้งในการทายมาครับว่า ห้ามเกินเท่านี้ไม่งั้นแพ้ หากต่างฝ่ายต่างทายตัวเลขของอีกฝ่ายด้วย ฝ่ายใดทายถูกทั้งหมดก่อนก็จะเป็นผู้ชนะ ผมหาเวอร์ชันที่เป็น javascript เจอที่นี่ Hit & Blow
  • เกมหยิบเหรียญ หยิบก้อนหิน หรือหยิบไพ่ ผมเคยพูดถึงเกมนี้หลายครั้งแล้ว เกมนี้มักจะถูกยกขึ้นมาถามถึง วิธีการเล่นอย่างไรจึงจะชนะอีกฝ่ายได้เสมอ
    • รูปแบบของเกมอย่างง่ายสุดคือ มีเหรียญ 1 กอง จำนวน x เหรียญ ให้ผู้เล่น 2 คน ผลัดกันหยิบเหรียญออกจากกอง โดยการหยิบแต่ละครั้งหยิบได้ไม่เกิน y เหรียญ ใครหยิบเหรียญคนสุดท้ายแพ้ (อันนี้แล้วแต่กำหนดครับ อาจจะให้ชนะก็ได้)
    • ยากขึ้นมาจะเพิ่มจำนวนกอง เช่นมีเหรียญ 3 กอง กองที่ 1 มีจำนวน x เหรียญ กองที่ 2 มีจำนวน y เหรียญ กองที่ 3 มีจำนวน z เหรียญ ให้ผู้เล่น 2 คน ผลัดกันหยิบเหรียญออกจากกอง โดยการหยิบแต่ละครั้งเลือกหยิบจากกองหนึ่ง และหยิบได้ไม่เกิน y เหรียญ ใครหยิบเหรียญคนสุดท้ายแพ้ (อันนี้แล้วแต่กำหนดครับ อาจจะให้ชนะก็ได้)
    เกมนี้เคยเป็น mini game ของเกม Tales of Phantasia (แบบง่าย) กับ Tales of Destiny 2 (แบบยาก) ผมชอบมากจนต้องหยุดเล่นเกม หายุทธวิธีเอาชนะ และนำมาเขียนโปรแกรมเลียนแบบเกมนี้ขึ้นมา (แบบยาก) ตั้งชื่อว่า TakeStone เป็นเกมแบบ command line นะครับ ถ้าสนใจก็คลิกที่ลิงก์ดาวน์โหลดไปเล่นได้เลย

29 มกราคม 2006 11:02 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ TOP
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้