ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 ตุลาคม 2013, 22:09
Apirak PKW Apirak PKW ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Apirak PKW is on a distinguished road
Default โจทย์ช้างเผือก

ของ ทอ.ครับ

อยากรู้วิธีคิิดข้อ46ครับจากภาพด้านล่าง

67. เครื่องบินลำเลียงเเบบ c-130 ของกองทัพอากาศ มีที่นั่งให้ลูกเรือสามารถนั่งได้ x ที่นั่ง ในการบินครั้งหนึ่งมีลูกเรือโดยสารไปกับเที่ยวบินนี้ จำนวน5 นาย เเละหลังจากที่ลูกเรือทั้งหมดนั่งเรียบร้อยเเล้วจะเหลือที่นั่งว่างสำหรับลูกเรืออีก y ที่นั่ง หลังจากที่นักบินคำนวณจำนวนวิธีที่จะให้ลูกเรือทั้ง5นายนั่้งพบว่ามีจำนวนทั้งหมด2520วิธี เเล้ว $xy^2$ มีค่าเท่าใด

ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้