ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 มกราคม 2014, 09:19
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road
Default เรขาคณิต ค่ะ

มีวิธีทำแบบ ม ต้น รึเปล่านั้นดิฉันไม่แน่ใจค่ะ

กำหนดสามเหลี่ยม $ABC$ มี $AB=AC$
$M$ และ $N$ เป็นจุดบน $AB$ และ $AC$ ตามลำดับ
ถ้า $BM+MN+NC=3t$ สำหรับบางจำนวนเต็ม $t$
และ $MN$ ขนานกับ $BC$
จงหาพื้นที่ที่มากที่สุดของสี่เหลี่ยม $BMNC$

ดิฉันยังหาวิธีทำเรียบๆสวยๆ แบบ มต้นไม่ออกค่ะ
จึงมาโพสที่นี่ไว้ เผื่อมีบุคคลผู้มีไอ้เดียบรรเจิดมาแถลงค่ะ (ยิ้มอย่างผู้ดีเขินอาย พลางจิบน้ำชาไปพลัน)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้