ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 กุมภาพันธ์ 2014, 12:18
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

สวัสดีค่ะ คุณ Thamma
อย่าเพิ่งประชดชีวิตอย่างนั้นสิคะ
ความรู้คุณไม่น้อยหรอกค่ะ แต่มันมีเยอะจนคุณหยิบมันออกมาใช้ไม่ถูกต่างหาก
ดิฉัน, โดยความรู้สึกส่วนตัว, ไม่ชอบการเห็นคนเหมือนประชดชีวิตค่ะ เลยขอถือวิสาสะคุณ Amankris ในการ hint ต่ออย่างรุนแรงค่ะ

ดิฉันรู้จักทฤษฎีบทนี้ค่ะ
(จริงๆมันคือมโนคติของดิฉันค่ะ มันอาจจะผิดก็ได้นะคะ ฉันมั่วมาเองแล้ว claim ว่ามันเป็นทฤษฎีค่ะ)
สำหรับสามเหลี่ยม MNP กำหนด O เป็นจุด excenter ของสามเหลี่ยมนี้ตรงข้ามจุด M
จะได้ว่า OM แบ่งครึ่ง PMN แบบภายใน
ON,OP แบ่งครึ่ง (อีกสองมุมที่เหลือ ) MNP, NPM แบบภายนอกค่ะ

กับลองดู 180-120=60 , 120/2=60 นะคะ

หวังว่าจะช่วยได้นะคะ
ดิฉันขอตัวไปจิบชาร้อนจากฝรั่งเศสก่อนค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้