ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 มีนาคม 2014, 22:00
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ น้องเจมส์ View Post
ข้อ 2 ส่วนจริงของ $z-1+\frac{1}{z}$

ต้องเท่ากับศูนย์ เพราะอะไรครับ

$\frac{1}{r}\sin \theta=r\sin \theta \rightarrow \left|\,r\right| =1$ เพราะอะไรครับ ตามไม่ทัน
ให้ $t=a+\frac{b}{c}$ โจทย์บอก $t$ เป็นจำนวนจริง ได้ $t=\overline{t}$
ใช้สมบัติจำนวนเชิงซ้อน imply ได้ว่า $c=\overline{c}$ ตรงนี้ส่วนจินตภาพต้องเป็นศูนย์ครับ (ในนั้นพิมพ์ผิด)

จากนั้นเอา $z$ ในรูปเชิงขั้วแทนเข้าไปแล้วดูผลรวมของ $i$ จับเท่ากับศูนย์จะได้สมการนั้นมา
ตัด $\sin\theta$ ทิ้ง 2 ข้าง (ไม่เป็นศูนย์แน่ๆ) ได้ $r^2=1$ imply $|r|=1$ ครับ

ปล. ใครมีข้อสอบปี 57 ค่าย 2 รบกวนช่วยอัพลงให้หน่อยครับ อยากเห็น
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้