หัวข้อ: สตาร์ บาร์
ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 เมษายน 2014, 16:25
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ T.T N View Post
ที่บิกขั้นที่ 2 ได้ 1 วิธี แต่ตะกร้าต่างกันนะครับ ไม่ทราบว่า ยังไง
เหมือนกับผมเข้าใจว่า. แบ่งผลไม่เสร้จ. ก็แจกใส่ตะกร้าที่ต่างกันครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ
ไม่แน่ใจว่าเข้าใจตรงกันหรือเปล่านะครับ ดูเหมือนลำดับจะสลับกัน

ถ้าจะคิดแบบเอาของเหมือนกันไปวางในตระกร้าก่อน

อย่างแรก ต้องยอมรับทฤษฎีบทว่า

อ้างอิง:
จำนวนวิธีในการแจกของที่เหมือนกัน n ชิ้น ให้เด็ก r คน (ต่างกัน) โดยอาจจะมีบางคนไม่ได้รับ (แต่แจกหมด) เท่ากับ

$\binom{n+r-1}{r-1}$ วิธี
ดังนั้นตามโจทย์ข้างต้น อาจจะทำแบบนี้

ขั้นที่ 1.
แจกของที่เหมือนกัน อย่างละ 1 ชิ้น ให้ตระกร้า 3 ใบ แจกได้ 1 วิธี

ลองนึกภาพว่าถ้าเรามี x, x, x เอาไปให้ A, B, C คนละ 1 ชิ้น จะเอาชิ้นไหนไปให้ใครก็ไม่ต่างกัน

ขั้นที่ 2.
นำของที่เหลือจำนวน 8 ชิ้น ไปใส่ตระกร้า 3 ใบ จะแจกได้ $\binom{8+3-1}{3-1} = \binom{10}{2}$ วิธี

ดังนั้นจึงได้ $1 \times \binom{10}{2}$ วิธี

แต่ปกติ ถ้าเป็นแจกของอย่างน้อย 1 ชิ้น ผมจะใช้ $\binom{n-1}{r-1}$ เลย

หมายเหตุ. ผมอาจจะนิยาม n กับ r ไม่เหมือนหนังสือบางเล่มนะครับ เพราะผมนิยามตามที่ตัวเองชอบ

17 เมษายน 2014 16:28 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้