หัวข้อ: IWYMIC 2010
ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 เมษายน 2014, 08:53
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Amankris View Post
มันเป็นวิธีเดียวกันนะครับ
ว้าย! ตอนที่ดิฉันตอบกระทู้นั้น ดิฉันอยู่ในกาล่าดินเนอร์ อาจจะเมาไวน์เล็กน้อยเลยดูผิดไปนิด
เลยแสดงวิธีซ้ำออกมา น่าเสียดายจริงๆค่ะ

ขออภัยที่มาโต้ตอบช้าค่ะ หลังจากงานกาล่าดินเนอร์
ดิฉันก็ก็มีธุระติดพันมิได้เข้ามาตอบกระทู้มากมาย

ดิฉันขอแก้ตัวด้วยการเสนอวิธีอีกวิธีในการแก้ปัญหาโจทย์ข้อนี้ค่ะ (หวังว่าคงยังไม่สายไปนะคะ)

1. ลากเส้นแบ่งครึ่ง ABP ไปยัง D ซึ่ง BD=BC
จะได้สามเหลี่ยม DBP เท่ากันทุกประการกับสามเหลี่ยม CBP
จากนั้นไล่ด้านไล่มุมเอาค่ะ

2. ต่อ BA ไปทาง A ถึง A' ซึ่ง BA'=BP
จะได้สามเหลี่ยม A'BD เท่ากันทุกประการกับสามเหลี่ยม PBD
จากนั้นไล่มุมไล่ด้าน
จะได้ส้่ ACA'=0 องศาค่ะ
ทำให้สามารถสรุปได้ว่า A, A' เป็นจุดเดียวกันค่ะ
จากนั้นก็ไล่มุม ได้คำตอบค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้