ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 พฤษภาคม 2014, 19:58
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Panithi Vanasirikul View Post
ผมมีทัศนคติ ที่ดีกับการเเข่งขัน เเต่ผมเกลียดคนที่ชอบว่าเเต่คนอื่นครับ
มันไม่ได้เรียกว่าดีเลยครับ เรียกว่าแย่มากๆดีกว่า

การมีทัศนคติที่ดีมันเกี่ยวข้องกับการโดนด่าเนี่ยแหละครับ

มันเหมือนนักมวยคนนึงที่ไม่ว่าจะชกกระสอบแรงแค่ไหนก็ไม่มีความหมาย

ถ้าไม่สามารถต้านทางแรงดีดกลับของกระสอบได้ มันจะดีดเราให้ล้มลงไป

การแข่งขัน ทั้งกับคนอื่นและตัวเอง มันต้องมีการโดนด่าโดนว่าเป็นธรรมดา

ถ้ามันเป็นเรื่องที่สมควรจะโดนด่า ถ้ามันเป็นผลดีกับเราหรือคนอื่น

ลองคิดตามดู มันไม่ได้เสียศักดิ์ศรีอะไรหรอกครับ

ผมเตือนคุณวันนี้เพราะคุณยังเด็ก อย่างน้อยก็ยังอ่านข้อความผม

ผู้ใหญ่บางคนพูดอะไรไม่ได้แล้ว มิจฉาทิฐิสุดโต่ง ดีแต่เอาความถือตัวมางัดกัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้