หัวข้อ: พหุนาม
ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 พฤษภาคม 2014, 13:54
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

AM-GM อยู่ในค่าย ส่วน Calculus เรียนตอนม.ปลายครับ
ไม่ใช่วิธีม.ต้นแน่นอน

มีเชือกยาว 5108 เอามาขดเป็นสี่เหลี่ยมมุมฉาก
พื้นที่มากสุด น้อยสุดเป็นเท่าไร

ด้านเป็นจำนวนเต็มเลยใช้วิธีประมาณนี้ได้
set จุดบนแกน $x,y$ ด้วยคู่อันดับ $(x,y)$
โดยที่ $x+y=2554$ แล้วดูพื้นที่แบบ $1*1$ ที่เพิ่มขึ้น
จะได้รูปขั้นบันได หักหัวบันไดออกจะเห็นสัดส่วนของพท.ได้ไม่ยาก

ปล.ไม่ต้องสนใจวิธีผมก็ได้นะ ผมว่ามันค่อนข้างปัญญาอ่อน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้