ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 มิถุนายน 2014, 11:36
meepanda meepanda ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

meepanda is on a distinguished road

ทำตามใจ(ในความหมายที่ตัวเองมีความชอบ มีความฝัน มีความหวัง) เลยครับ ตอนนี้พี่ก็เพิ่งค้นพบตัวเองเหมือนกัน อายุก็จะ 27 แล้ว ค้นพบว่าอยากเป็นครูสอนคณิตศาสตร์ อยากอธิบายคำถามต่างๆ(ที่ตัวเองเคยตั้งคำถามกับคณิตศาสตร์ เพราะตอนนั้นยังไม่เข้าใจ และตอนนี้ก็ยังมีอีกหลายอย่างที่ไม่เข้าใจ ^^) เพราะว่าการเป็นครูน่าจะมีเวลาว่าง ในการทำตามใจตัวเอง และทำงานกี่ยวกับสิ่งที่ชอบก็น่าจะมีความสุขด้วย 55+
แต่ตอนนี้ยังต้องวนเวียนอยู่ในโรงงานรถยนต์ เพราะว่าตอนจะเข้ามหาลัยดันไข้วเขวจากคำแนะนำต่างๆ บางก็ว่าถ้าอยากเรียนคณิตศาสตร์ก็ไปเรียนวิศวะซะ(ก็เลยเลือกวิศวะ เป็นเด็กไม่ศึกษาข้อมูลอะไร Y_Y) จบออกมาได้เงินเยอะกว่าเรียนคณิตศาสตร์ อะไรประมาณนั้น แต่บอกตรงๆ ตอนนี้ทำงานรู้สึกเสียเวลาครับ สู้เอาเวลาที่มีน้อยๆของเราไปทำตามความฝันดีกว่า(ผมก็อยากมีหนังสือคณิตศาสตร์เป็นของตัวเองเหมือนกันครับ ^___^) อยากสอนเด็กให้มีแนวคิดดีๆ มีคุณธรรม โตไปไม่โกง55+ อยากเป็นครูสอนอยู่ใกล้ๆบ้านดูแลพ่อแม่ได้ อยากเขียนเว็บ ฯลฯ

ป.ล." ถ้าเราไม่ทำตามความฝันของเรา เราก็ต้องทำตามฝันของคนอื่นครับ(ลอกเค้ามาอีกที)" แต่ถ้าน้องเลือกทำตามความฝันของพ่อแม่น้อง ก็ดีเหมือนกันครับถือว่าตอบแทนบุญคุณท่านแล้วกัน ทำให้ท่านสมหวัง แต่พี่โชคดีที่พ่อแม่พี่ไม่เคยสนใจ(เอ๊ยบังคับ) เรื่องเรียนเลยครับ ขอให้เป็นคนดีอย่างเดียวพอ^___^
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้