ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 มิถุนายน 2014, 13:28
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ส่วนตัวผมไม่รู้นะว่าสมการนี้ $\frac{1}{x}+\frac{1}{y}=\frac{4}{21}$ มีกี่คำตอบ

ที่ผมบอกไปเป็นแค่คำตอบง่ายๆจากการสังเกตเท่านั้น

ถ้าคุณถามว่าทำไมถึงเป็น 7 ผมก็อธิบายแบบนี้ละกัน

อิงจากเฉลยข้างบน ให้ $x+y=4a$ และ $xy=21a$

$x,y$ เป็นรากของสมการ $t^2-4at+21a=0$

ถ้าสมการข้างบนมีคำตอบเป็นจำนวนเต็มบวก ต้องได้ $16a^2-84a$ เป็นกำลังสองสมบูรณ์

ซึ่งก็เดาๆ มั่วๆ เอาอีกนั่นแหละว่า $a=7$ นะ เลยได้ $21,7$ เป็นคำตอบ

ถามว่าวิธีจับ $x+y=4a$ และ $xy=21a$ เป็นวิธีที่ถูกหรือไม่ ผมไม่ทราบ

ถามว่ามีคำตอบเดียวหรือไม่ ผมก็ไม่ทราบอีกนั่นแหละ เพราะสมการข้างบนเปลี่ยนไปตามค่าของ $a$

ถามว่า $16a^2-84a$ เป็นกำลังสองสมบูรณ์ แล้วมี $a=7$ ตัวเดียวหรือเปล่า ผมก็ไม่ทราบ

แต่ที่ผมทราบแน่ๆ มันไม่น่าจะใช่โจทย์ที่ดีสำหรับเด็กประถมเลยนะ

วิธีที่ "ถูกต้อง" สำหรับสอนเด็กประถม คนต้องรอท่านอื่นๆมาอธิบายครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้