ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 สิงหาคม 2014, 00:54
analysisway analysisway ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

analysisway is on a distinguished road

ขอตอบแบบความคิดส่วนตัวนะครับ
เคล็คลับสำหรับผมนี่คือ อ่านให้เข้าใจครับ ถ้าเป้นนิยามก็ต้องจำ ส่วนเนื้อหาเรียนเยอะไม่เถียงครับ ดังนั้นจึงต้องมีตำราไว้คอยเปิดอ่านยามใช้ ส่วนข้อสอบเนี่ยต้องดูดีๆน่ะ อันนี้ต้องใช้ประสบการณ์ในการทำโจทย์ เช่น ถ้าโจทย์ถามเกี่ยวกับกรุ้ป algebra มาเลย ถ้าถามเป้น vector space linear algebra or analysis ก็มาทันที สำหรับโจทย์พิสูจน์ จะให้คุณสมบัติ มาเช่น ถ้า (G,.) is group then ...... ชัดเจน หรือว่า ถ้าเป็น ถ้า f(x) อนุพันธ์ได้แล้ว f(x) ต้องต่อเนื่อง
ก็ใช้ด้าน Real เป็นต้น ดังนั้นจึงบอกได้ว่า ขึ้นอยู่กับการทำโจทย์ และนิยาม ส่วน วิธีการพิสูจน์นี้ ต้องดูจากสิ่งที่ทฤษฏีกำหนดให้ครับ
อ่านจะหาหนังสือ หลักคณิตศาสตร์มาอ่านก็ได้ครับ เพื่อเป้นพื้นฐานที่ดี เหมือนฐานแน่น การที่เราจะศึกษาก็จะไม่ใช่เรื่องยาก
สุดท้าย ก็ต้องขึ้นอยู่กับความพยายามของคุณที่จะท่องจำนิยามได้รึเปล่า หรือ ทำโจทย์มาบ้างหรือยัง

การท่องจำที่ดีที่สุดคือการได้นำไปใช้งานบ่อยๆครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้