ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 สิงหาคม 2014, 15:29
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon20

ปัญหาแต่ละข้อ ล้วนแล้วแต่แก้ได้หลายวิธีครับ บางข้อแก้ได้ 20 วิธี แต่ละคนจะมีมุมมองการเริ่มต้นไม่เหมือนกัน มันไม่มีวิธีตายตัวที่บอกว่าพอเจอปัญหานี้แล้วจะเริ่มอย่างไร แต่...

ในบทนำของหนังสือที่เขียนโดย Terence Tao อัจฉริยะทางคณิตศาสตร์คนหนึ่งในปัจจุบัน บอกไว้ว่า เขาจะใช้การเทียบเคียงว่าปัญหาหรือสิ่งที่อยู่ตรงหน้านั้น มีความใกล้เคียงกับปัญหาใดที่เคยแก้มาได้ครับ.

การพิสูจน์ทฤษฎีบททางคณิตศาสตร์ต่าง ๆ ไม่ใช่ว่าเห็นแล้วจะนึกหรือพิสูจน์ได้ทันทีเสมอไปหรอกครับ เคยอ่านหลักในการแก้ปัญหาอันโด่งดัง "How to Solve it" ที่เขียนโดย George polya หรือเปล่าครับ.
http://en.wikipedia.org/wiki/How_to_Solve_It

ทำตามนี้อันนี้ก็จะช่วยได้เยอะเหมือนกันครับ เป็นหลักเริ่มต้นในการแก้ปัญหาต่าง ๆ

เช่น การคิดย้อนกลับ ปัญหาหลายข้อ ถ้าคิดตรง ๆ จะยาก แต่ถ้าคิดย้อนกลับ จะง่ายเหมือนปอกกล้วยเข้าปากทีเดียว

และสุดท้าย จะเก่งเลขได้ ต้องมีความอึดและอดทนสูงครับ หมั่นแก้ปัญหาทุกวัน อย่ายอมแพ้เร็วเกินไป คิดไม่ออกก็เก็บเอาไว้ก่อน ปัญหาบางข้อผมก็ติดเอาไว้หลายเดือนกว่าจะคิดออก ตอนนี้ก็ยังมีปัญหาที่ผมดองเค็มเอาไว้หลายข้อ แต่ผมก็ไม่กลัว คิดมันไปเรื่อย ๆ สักวันก็ต้องออกเองล่ะน่า

โดยส่วนตัว ผมถึงแม้จะไม่ใช่อัจฉริยะทางด้านนี้ แต่ก็มีอยู่หลักที่ไว้อยู่ในใจเสมอนั่นก็คือ เชื่อว่าตัวเองมีความสามารถในการแก้ปัญหาข้อนั้นได้

(ถึงแม้ว่าจะแก้ไม่ได้สักที หลอกตัวเองให้สำเร็จโอกาสมีชัยก็มากกว่าครึ่งแล้วครับ. )
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้