ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 สิงหาคม 2014, 00:56
HIGG BOZON's Avatar
HIGG BOZON HIGG BOZON ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

HIGG BOZON is on a distinguished road
Default โจทย์ Combinatorics เตรียมอุดมศึกษา....ช่วยหน่อยนะครับ

ผมรู้สึกปวดหัวกับการนับจำนวนวิธีเกี่ยวกับการสับเปลี่ยนเชิงวงกลมมากเลยครับ คือมองภาพไม่แตกฉานอ้ะครับ
มีปัญหาดังนี้ครับ
1. มีครู 6 คน นักเรียนชาย 6 คน นักเรียนหญิง 6 คน จงหาจำนวนวิธีในการจัดคนทั้งหมดยืนเป็นวงกลมเมื่อ
1.1 คนทั้ง 3 กลุ่มยืนสลับประเภทกันทีละ 1 คน
1.2 คนทั้ง 3 กลุ่มยืนสลับประเภทกันทีละ 2 คน
1.3 คนทั้ง 3 กลุ่มยืนสลับประเภทกันทีละ 3 คน
1.4 คนทั้ง 3 กลุ่มยืนสลับประเภทกันทีละ 6 คน

2. นำลูกเต๋า 2 ลูกมาประกบกัน ภาพที่เห็นจะมีกี่แบบ ถ้า
2.1 ลูกเต๋า 2 ลูกสีต่างกัน
2.2 ลูกเต๋า 2 ลูกไม่ต่างกัน

3. มีลูกแก้วสีแดง 2 ลูก สีเขียว 3 ลูก สีเหลือง 4 ลูก นำมาจัดวางเป็นวงกลมได้กี่แบบ โดยลูกแก้วสีเดียวกันถือว่าเหมือนกัน
(ข้อนี้ผมงงว่าใช้สูตรได้มั้ย เพราะ (2,3,4)=1 แต่ครูที่เตรียมบอกว่าผิด เพราะจะใช้สูตรได้เมื่อห.ร.ม. ของจำนวนทุกคู่ต้องเป็น 1 คือ (2,3)=1 (3,4)=1 แต่ (2,4) ไม่เท่ากับ 1 จึงใช้สูตรไม่ได้ ?????)

วอนเซียน Combi ช่วยหน่อยนะครับ คิดไม่ได้จริงๆ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้