ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 เมษายน 2007, 17:04
Mathophile's Avatar
Mathophile Mathophile ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

Mathophile is on a distinguished road

ภาพมันเบี้ยว ๆ ไปหน่อย ก็พยายามมองมันหน่อยละกันครับ

จริง ๆ ตอนนี้ผมก็ยังคิดไม่ออกอ่ะ แต่ผมว่าสิ่งที่ผมได้ตอนนี้น่าจะมีประโยชน์ เลยเอามาให้พิจารณาครับ

จาก $\triangle ACF$ เป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่ว จะได้ $\widehat A = \widehat C = \frac{m}{2}$
เพราะฉะนั้น $2n + \frac{m}{2} = 180^\circ ...(1)$
ทำนองเดียวกัน $x + 2m = 180^\circ ...(2)$
$(2) - (1)$ จะได้ $x + \frac{3m}{2} - 2n = 0^\circ$
และเราจะได้สมการสวย ๆ (หรือเปล่า?) ว่า
$$x = 2n - \frac{3m}{2}$$
***สังเกตว่า $2n = D\widehat CF$ ส่วน $\frac{3m}{2}$ คงต้องมีการแบ่งครึ่งมุม $m$***
ตอนนี้เราได้ค่า $x$ ในรูปของ $m$ และ $n$ แล้ว เพราะฉะนั้นเราน่าจะสร้างเส้นอะไรซักอย่างเพิ่มจากรูปที่ให้มาเพื่อที่จะได้ใช้สิ่งที่เราได้ให้เป็นประโยชน์
ซึ่งตอนนี้ผมก็ยังคิดไม่ออกว่าจะสร้างยังไง หรือวิธีนี้จะมาผิดทางหรือเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ผมว่ามันน่าจะใช้อะไรได้บ้างอ่ะครับ

แล้วโจทย์ไม่บอกอะไรมาอีกเลยหรอครับ...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้