ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 พฤศจิกายน 2014, 20:37
pond27216's Avatar
pond27216 pond27216 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

pond27216 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Thgx0312555 View Post
ข้อ 2 ไม่ควรคิดว่ามันเป็นจำนวนเชิงซ้อนนะครับ ในนิยามของจำนวนเชิงซ้อนกับคู่อันดับ จะให้แกนทั้งสองเป็นส่วนจริงและส่วนจินตภาพ (ไม่มีหน่วย)
แต่ถ้าในตัวอย่างนี้ แกนทั้งสองเป็นราคาและจำนวนลิตร (หน่วยเป็นบาทกับลิตร) จึงไม่ควรบอกว่าเป็นจำนวนเชิงซ้อนครับ

แต่ถ้าจะบอกว่าไม่สนใจหน่วย และบอกว่าเป็นจำนวนเชิงซ้อนก็ได้อยู่นะครับ ถึงแม้คู่อันดับนี้จะไม่มีสมบัติต่างๆในจำนวนเชิงซ้อนก็เถอะ แต่ก็ไม่ถือว่าผิด

ก็คือถึงแม้ว่าจะคิดว่ามันเป็นจำนวนเชิงซ้อนก็ไม่มีประโยชน์ครับ อย่าไปคิดว่าเป็นจำนวนเชิงซ้อนเลยจะดีกว่า

ปล. อาจจะงงเล็กน้อย เพราะไม่ได้บอกชัดเจนว่าเป็นจำนวนเชิงซ้อนหรือไม่ แต่พวกทฤษฎีต่างๆในคณิตก็เป็นแแบบนี้แหละครับ
จะคำนึงถีงประโยชน์เป็นหลัก เช่นการบอกว่า 1 ไม่เป็นจำนวนเฉพาะ ก็เพื่อให้ทฤษฎีหลักมูลเลขคณิตเป็นจริงเป็นต้น
แต่มันไม่มีสมบัติเหมือนจำนวนเชิงซ้อนอะครับ
จะถือว่าเป็นหรอครับ งงแฮะ