หัวข้อ: เจ็ดเหลี่ยม
ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 พฤศจิกายน 2014, 01:12
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road
Default เจ็ดเหลี่ยม

สวัสดีค่ะ
เผอิญไปเจอโจทย์คณิตศาสตร์ ทราบแหล่งที่มา แต่ไม่อยากเปิดเผย เกี่ยวกับเรขาคณิตมาค่ะ
คิดว่าน่าสนใจ แต่ไม่รู้โจทย์ถูก ผิด กำกวม ง่ายมากๆ ง่าย ปานกลาง ยากนิดหน่อย ทารุณ หรืออาจก่อให้เกิดการฆาตกรรมได้

เลยคิดว่าเอามาปล่อย ให้ผู้รู้แถวนี้วิจารณ์ดีกว่าค่ะ

กำหนดเจ็ดเหลี่ยม ABCDEFG แนบในวงกลม มี AB=BC=175, CD=DE=220, EF=336, FG=GA=375
จงผลบวกของรัศมีวงกลมแนบในสามเหลี่ยมที่มีจุดยอดทั้งสามเป็นจุดยอดของ ABCDEFG

สวัสดีค่ะ

เอ่อ.. เพื่อไม่ให้คิดเลขยากมากไป $44^2+117^2=125^2$ ค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้