หัวข้อ: ขอคำปรึกษา
ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 ธันวาคม 2014, 02:53
win1234 win1234 ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

win1234 is on a distinguished road

ผมคิดว่าปัญหานี้ควรจะเกิดหลังเราสอบได้ในแต่ละที่แล้วน่าจะดีกว่าครับ เพราะนั่นหมายถึงเรามีสิ่งนั้นอยู่ในมือแล้ว น่าจะดีกว่าการมุ่งตรงไปถึงเป้าหมายที่อยากได้อย่างเดียว จนไม่ได้คิดเผื่อเมื่อเราไปไม่ถึงฝันจนบางครั้งมันอาจจะเจ็บกว่านะครับถ้าเราเดินไปไม่สุดทางที่ฝัน

แล้วเรื่องของวิชาต่างๆนั้นควรพยายามให้ดีในทุกวิชาน่าจะเหมาะสมที่สุดครับ เพราะอนาคตเราไม่มีทางรู้ว่าจะต้องได้ใช้วิชาพวกนั้นอีกเมื่อไหร่ (ภาษาอังกฤษ
นี่น่าจะสำคัญที่สุดเพราะมันเป็นประตูสู่ทุกแขนงวิชาต่อไปครับ)

ปล. บางครั้งคนที่เก่งที่สุดอาจจะไม่ใช่ผู้ที่เหมาะสมที่สุดในสถานการณ์นั้นๆ จาก ทฤษฎี Natural Selection by Darwin.

03 ธันวาคม 2014 02:53 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ win1234
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้