หัวข้อ: กรวย
ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 เมษายน 2007, 14:37
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Smile

radian จริงๆ ก็ไว้วัดมุมแหละครับ โดย $\pi$ radian เทียบเท่ากับมุม 180 องศา

ส่วนที่มาที่ไปของ radian ก็เริ่มจากวงกลมรัศมี 1 หน่วย ครับ เราถือว่าความยาวเส้นรอบวงหรือ arc ขนาด x หน่วย รองรับมุมที่จุดศูนย์กลางขนาด x radian

(หวังว่าจาก 2 บรรทัดก่อน คุณ au จะ derive $\pi$ radian เทียบเท่ากับมุม 180 องศา ได้อย่างง่ายดายนะครับ)
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้