หัวข้อ: TUMSO 13th
ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 ธันวาคม 2014, 21:39
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Poogunexe View Post
กติกาก็มี
รอบที่ 1 มี 4 ตอน คือ แบบ 6 ตัวเลือก 10 ข้อ 20 คะแนน
5 ตัวเลือก 5 ข้อ 15 คะแนน
เติมคำแบบยาก 10 ข้อ 40 คะแนน
และเติมคำแบบโคตรยาก 5 ข้อ 25 คะแนน รวม 100 คะแนน คัด 10 ทีมที่ทำคะแนนรวมสูงสุดไปแข่งรอบสองครับ
ครั้งนี้ตัดที่ 11.5% ครับ
ส่วนรอบสองจะใช้ข้อสอบเป็นชุดย่อยๆ 4 ชุด ชุดละสามข้อ ข้อละ 7 คะแนนโดยให้เวลา 7 นาที และชุดสุดท้ายซึ่งเป็น unseen 11 นาที อีก 16 คะแนนครับ ให้ช่วยกันคิด
สวัสดีค่ะ ยินดีกับผลการแข่งขันของผู้เข้าสอบทุกท่าน และขอเพิ่มเติมข้อมูลนิดหน่อยค่ะ

สำหรับการสอบรอบแรกนั้น
กติกาในรอบแรก
สำหรับตอนที่ 1 เป็นข้อสอบปรนัย 6 ตัวเลือก โดยข้อสอบจะไม่พิมพ์ตัวเลือกที่ 6 ไว้ แต่ให้ผู้เข้าสอบเลือกตัวเลือกที่6 หากคิดว่า ข้อสอบผิด, ไม่มีคำตอบ, มีคำตอบมากกว่าหนึ่งข้อ, หรือกรณีอื่นๆ ค่ะ
ตอนที่ 2 เป็น ข้อสอบปรนัย 5 ตัวเลือก โดยมีตัวเลือกที่ถูกต้อง อย่างน้อย หนึ่งตัวเลือกค่ะ นั่นคือ สามารถตอบได้หลายตัวเลือกนั่นเอง

น่าเสียดายมากที่ผู้เข้าสอบหลายคน ลืมอ่านกติกา ของตอนที่หนึ่งและตอนที่สอง ทำให้พลาดไปอย่างน่าเสียดายค่ะ

อ้างอิง:
) แบงค์กำลังเล่นไพ่อย่างสนุกสนาน ปรากฏว่า เมื่อเขากรีดไพ่ เขาสามารถนำไพ่ทั้ง $18$ ใบมาเรียงเป็นคำว่า $HORMONESTHENEXTGEN$ ได้พอดี จงหาว่า แบงค์สามารถกรีดไพ่ได้กี่แบบ
นิยามการกรีดไพ่คือการแยกไพ่ออกเป็นสองกองแล้วจึงรวบเข้ามาเป็นกองเดียว
สำหรับข้อนี้นั้น ในตอนแรก แบงค์สับไพ่ค่ะ แล้วเรียงได้เป็นคำว่า HORMONESTHENEXTGEN
และ โจทย์กล่าวถึง เจมส์ ฟรัง แพรวา และเหนิง ด้วยในตอนต้นค่ะ (ไม่เกี่ยวกับการแก้โจทย์แต่อย่างใด)

อ้างอิง:
-) ต้องการหาความแปรปรวนของข้อมูลคะแนนประชากรชุดหนึ่ง นาย $A$ เข้าใจผิดคิดว่าเป็นกลุ่มตัวอย่างจึงได้ค่ามากกว่าความจริงไป $24$ คะแนน นางสาว $B$ อ่านตัวเลขผิดจาก $45$ ไปเป็น $24$ จึงได้ความแปรปรวนเป็น $\frac{1}{4} $ ของค่าจริง ความแปรปรวนจริงเป็นเท่าใด
อันนี้ข้อสอบรอบแรก ข้อที่ 27 ค่ะ

สวัสดีค่ะ

28 ธันวาคม 2014 21:40 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Scylla_Shadow
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้