ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 มกราคม 2015, 22:11
Mr.Com Mr.Com ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Mr.Com is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ share View Post
สาทิสสัณฐาน มาจาก ศัพท์ ว่าอะไรครับ

ขออภัย ขอแสดงความเห็นครับ

ผมแนะสอนมากว่า ๓๐ ปี
ไม่แนะนำเลยที่จะแปล ศัพท์วิชาการเป็นไทย
(แนะนำเป็นแบบอธิบายความจะดีกว่าครับ)
เพราะเมื่อไปพูดคุยกับนักวิชาการ ตปท. ก็สื่อกันไม่ได้ครับ
และถ้าลองถามผู้มีอาชีพแปล เกือบทั้งหมดจะว่า
ภาษาไทย มีลักษณะดิ้นได้ ยากจะเข้าใจได้ตรงกัน
ตย. supply ใน Econ. แปลว่า อุปทาน
อุปทาน --> การเกิดจิตใจคิดไปเอง
คนละเรื่องกับความหมายทาง Econ. เลย

ขอบคุณครับ
คุณคงจะหมายถึง "อุปาทาน" ซึ่งแปลว่า ความยึดมั่นถือมั่น
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้