ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 มกราคม 2015, 01:47
polsk133's Avatar
polsk133 polsk133 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

polsk133 is on a distinguished road
Default เกี่ยวกับการศึกษาต่อคณิตศาสตร์บริสุทธิ์

มีคำถามอยากจะถามผู้มีประสบการณ์ในเว็บนี้หน่อยครับ

1. ผมเป็นนักเรียนที่เข้าค่ายคณิตมาบ้างแล้ว ก็เลยพอรู้ว่าจะเจออะไรบ้าง แต่ก็อยากทราบว่าสิ่งที่เราเรียนในค่ายเราจะไปเจอในมหาลัยจนถึงปีไหน (ที่ผมคิดคือ เนื้อหาในค่ายเป็นเนื้อหาแรกๆของมหาลัย ?? และน่าจะเป็นส่วนน้อยจากเรื่องทั้งหมด??) คือผมก็กลัวเหมือนกันที่จะเจอเนื้อหาใหม่ๆแล้วกลายเป็นว่าไม่ชอบมัน (เช่น ทอพอโลยี ผมก็ยังไม่รู้ว่าคืออะไร เลยไม่รู้ว่าชอบหรือไม่ชอบ) และอย่างพวกเรื่อง group ผมรู้สึกเรียนแล้วไม่ค่อยชอบเลย(ในnumber theoryค่าย สสวท.1 วันนั้นงงกันยกค่าย) เลยไม่รู้ว่าเจอเรื่องอื่นแล้วจะไปรอดไหม (ผมอ่านหลักสูตรของ ฬ มาบ้างแล้ว แต่ไม่มีเอกสารการเรียนให้ดูเลยไม่รู้ว่าเรียนยากขนาดไหนครับ อย่างโจทย์ของวิชาในค่ายในมหาลัยจะมีไปถึงIMOข้อ1,4 เลยไหมครับ??) อยากรู้ว่าถ้าชอบเลขในค่ายแล้วจะการันตีไหมว่าจะชอบเลขในมหาลัยด้วย

2. อาชีพที่ทำ ผมก็หาตามเน็ตมาบ้างแล้ว แน่ๆก็มีครู อันนี้ผมพอเข้าใจว่าใช้สิ่งที่เรียนยังไง แต่อาชีพอื่นๆผมไม่เข้าใจว่าจะใช้ยังไง อย่างnumber theory เราเอาไปใช้ยังไง การทำงานต่างๆพวกประกันภัย/สถิติมันก็น่าจะมีสูตรเฉพาะใช้คอมก็น่าจะได้ แล้วเขาจะจ้างเราทำไม?? ที่เสิร์ชดูก็มีอาชีพพวกการเงินอยู่บ้าง แต่ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันจะเอาคณิตศาสตร์ยากๆที่เรียนมาไปใช้ยังไงครับ ?? และดูๆแล้วมันไม่ค่อยมีอาชีพเฉพาะทางที่ใช้เลขที่เราอุส่าเรียนมาเลยหรอครับ เพราะผมคิดว่าถ้าจะไปทำงานประกันภัย เราไปเรียนคณะที่มันเจาะจงไป้ลยจะไม่ดีกว่าหรอ?? (หรืออาชีพเฉพาะทางคือพิสูจน์ข้อคาดการณ์ของรีมัน/คิดค้นทฤษฎีใหม่ๆ )

3. ที่มองๆไว้ตอนนี้ก็มีวิศวะกับวิทยา ซึ่งก็คงมุ่งไปที่ ฬ แต่ก็อยากทราบว่าถ้าได้ทุนไปศึกษาเมืองนอก จะมีที่แนะนำไหมครับ เท่าที่ทราบส่วนใหญ่ใช้คะแนนSAT แล้วนอกจากนี้เค้าคัดที่อะไรอีกครับ

23 มกราคม 2015 02:03 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ polsk133
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้