ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 มกราคม 2015, 23:51
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

เอ... จริงๆมันมีข้อสอบระดัยมหาลัยที่ให้อารมณ์ประมาณ IMO อยู่ครับ

ชื่อ William Lowell Putnam Mathematical Competition

ลองดูใน mathlinks ก็ได้ครับ เป็นอีก source ที่ช่วยให้มองโจทย์มหาลัยอีกมุมได้

---------------------------------------------------------------

ส่วนตัวผมคิดว่าการแข่งขันเลขระดับมหาลัยอาจให้อารมณ์แบบค่ายบ้าง เพราะมีการแข่งขัน

แต่มันดันไม่มีในไทยนี่สิครับ แบบที่ให้มหาลัยมาแข่งเลขกัน? ถ้ามีมันก็น่าจะถูกจริตคุณpol อยู่

แต่ก็อย่างว่าครับ การแข่งขันเลขในไทยเองก็ยังไม่ค่อยได้รับการสนับสนุนพอควร

คิดให้ดีๆครับ เราชอบการแข่งขัน+บรรรยากาศในค่าย, โจทย์ค่าย+โจทย์ IMO+เทคนิกโอลิมปิก

หรือเราชอบเลขจริงๆ ขอแค่เป็นเลขก็ชอบ ตัดสินใจดีๆครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้