หัวข้อ: Probability
ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 กุมภาพันธ์ 2015, 07:11
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ meepanda View Post
ข้อนี้ผมตอบ 0.514 ข้อ(E) แต่เฉลยตอบข้อ (B) ครับ จากที่แปลโจทย์(ไม่รู้ถูกมั้ย) เค้าบอกให้หาความน่าจะเป็นที่สุ่มเลือกคนออกมาจากกลุ่มที่ตายด้วยโรคหัวใจแล้วคนนั้นไม่ได้มีญาติที่มีประวัติเป็นโรคหัวใจ
รายละเอียดที่ให้มา
1.กลุ่มที่ตายมีจำนวน 937 คน มี 210 คน ที่ตายด้วยโรคหัวใจ
2.กลุ่มที่ตายมีจำนวน 937 คน มี 312 คน ที่มีญาติเป็นโรคหัวใจ และใน 312 คนนี้ มี 102 คน ตายด้วยโรคหัวใจ
จากรายละเอียดที่ให้มาเราจะรู้ว่า ใน 937 คน มีคนตายที่ไม่มีญาติเป็นโรคหัวใจจำนวน 937-312 = 625 คน
มีคนตายด้วยโรคหัวใจที่ไม่มีญาติเป็นโรคหัวใจ 210 - 102 = 108 คน
เพราะฉะนั้นความน่าจะเป็นเมื่อเลือกคนออกมากจากกลุ่มที่ตายด้วยโรคหัวใจ แลัวคนนั้นไม่ได้มีญาติเป็นโรคหัวใจจะ เท่ากับ 108/210 = 0.514
โดย n(S) = 210 , n(E) = 108
แต่ไม่ตรงเฉลยอะครับ Y__Y ไม่ทราบว่ามีใครพอจะมีวิธีอื่นรึเปล่าครับ (บางทีผมอาจจะแปลโจทย์ผิด และไม่เข้าใจเองก็ได้ ) ช่วยแปลให้หน่อยนะคร้าบบบ ^^

สวัสดีค่ะ
รู้สึกว่า จะแปลตรงที่ถามผิดค่ะ
คิดว่า ให้หาความน่าจะเป็นเมื่อสุ่มผู้ชายจากกลุ่มที่มีไม่มีญาติเป็นโรคหัวใจ แล้วได้คนที่เสียชีวิตค่ะ
ซึ่งจะได้ $n(S)=625,n(E)=108$

คือจากที่อ่าน

a man randomly selected from this group died of causes related to heart disease, given that neither of this parents suffered from heart disease

phrase " randomly selected from this group " ขยาย a man อ่าค่ะ
และ "died of causes related to heart disease" ก็ยังขยาย a man (ไม่ใช่ group)

และ phrase " given that neither of this parents suffered from heart disease " บอกข้อกำหนดนะคะ
จึงแปลได้ว่า สุ่มเลือก ผู้ชายที่สุ่มเลือกจากกลุ่มนี้ (จาก 937 คน ซึ่งเอาแค่คนที่ไม่มีญาติเป็นโรคหัวใจ จึงเหลือ 625 คน) แล้วจะได้คนที่เป็นโรคหัวใจค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้