ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 มีนาคม 2015, 15:30
Love math Love math ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Love math is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pitchayut View Post
ที่คุณ M@gpie ตอบมาก็ใช่ครับ แต่ทีนี้ผมอยากหาวิธีปรับปรุงอนุกรมเทย์เลอร์ให้สามารถคิดได้รวดเร็วขึ้น เพราะตอนนี้ผมกำลังทำโปรแกรมเครื่องคิดเลข ซึ่งจากการคำนวณของผม ถ้าต้องการได้ค่าที่ถูกต้อง 100 ตำแหน่งแรก จะต้องบวกไปอย่างมาก 35 พจน์แรก (ถ้าใช้เทคนิคยุบมุมและ co-function ทำให้มุมที่ต้องคำนวณไม่เกิน 45 องศา) ซึ่งแน่นอนว่าเสียเวลาในการคำนวณอย่างมาก ถ้าใครมีวิธีแก้ไขดีๆ ก็ช่วยบอกด้วยก็แล้วกัน ผมจะรอฟังคำตอบครับ
ที่คุณ Pitchayut บอกมาว่าอนุกรมเทย์เลอร์ช้าไป อาจจะต้องใช้ การใส่ข้อมูลเข้าไปแทน คือคุณคำนวณมาเลย 100ตำแหน่งแรก แล้วที่เหลือคุณก็จะรันโปรแกรมน้อยลง เพราะมันเข้าใกล้ค่าที่คุณคาดหวังไว้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้