หัวข้อ: Dirichlet convolution
ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 มีนาคม 2015, 02:16
analysisway analysisway ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

analysisway is on a distinguished road
Default Dirichlet convolution

คือผมสงสัยว่า การเปลี่ยน อินเด็กซ์ของ sigma จาก d|n ไปเป็น sigma d|m + sigma pd|n. ได้ยังไงครับ มีวิธีแปลงแนะนำเซ็บก็ได้คับ แล้วผมลองทำดูแล้วพบว่า ผมทำได้แค่เคส ที่ prime แต่ละตัว กำลังตั้งแต่ 2 ขึ้นไป ทุกตัว. ใครมี วิธีดีๆ ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

15 มีนาคม 2015 02:18 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ analysisway
เหตุผล: รูปไม่ขึ้น
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้