หัวข้อ: limit ครับ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 มิถุนายน 2015, 22:25
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ครูนะ View Post
ผมพยายามจัดให้อยู่ในรูป 0/0 หรือ อินฟินิตี้/อินฟินิตี้ จากนั้นใช้โลปิตาล

แต่ไม่หลุด เพราะเกิดการยกกำลังติดลบ ยิ่งดิฟก็ยิ่งติดลบมากขึ้น ค่าตัวแปรไม่หมดไปครับ
ผมให้ $y = 1 + \frac{1}{x}$

จะได้ $\frac{y^\frac{1}{3} - (y^2-y+1)^\frac{1}{2}}{y-1}$ เมื่อ $y$ เข้าใกล้ 1 จากทางขวา

จากนั้นใช้โลปิตาลตรงนี้

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ความรู้ยังอ่อนด้อย View Post

$\displaystyle \lim_{x \to \infty} \sqrt[3]{x^3+x^2}-\sqrt{x^2+x+1} =\sqrt[3]{x^3+x^2}-x-\sqrt{x^2+x+1}+x$

แล้ว conjugate ครับ
วิธีนี้พื้นฐานดีครับ ไม่ต้องใช้โลปิตาลด้วย ผมลืมนึกเลย

04 มิถุนายน 2015 22:27 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้