ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 มิถุนายน 2015, 13:53
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

คำตอบง่ายนิดเดียวเท่านั้น เด็กม.ต้น และ ม.ปลาย

ทั้งสองคนควรจะได้คะแนนเต็มเท่ากันครับ

และที่สำคัญการที่เด็กคนหนึ่งไม่แยกตัวประกอบ $x-1$ ต่อไป

ไม่ได้เป็นดัชนียืนยันว่า เด็กคนนั้นใช้ศักยภาพไม่เต็มที่

คุณคิดว่าเด็กที่ไม่แยกตัวประกอบต่อใช้ศักยภาพไม่เต็มที่

ก็เพราะ คุณใช้ความรู้สึกส่วนตัวของขอบเขตจำนวนมาเป็นตัวชี้วัด

จริงๆแล้ว จำนวนในม.ปลายขยายออกไปได้ไกลถึงจำนวนเชิงซ้อนนะครับ

ถ้าจะให้แยกต่อไปอีกก็ทำได้ $x-1=(\sqrt[4]{x}+i)(\sqrt[4]{x}-i)(\sqrt{x}-1)$

เมื่อเกิดปัญหาแบบนี้ขึ้น สุดท้ายต้องกลับมาที่พื้นฐาน "กลับมาที่นิยาม"

เราไม่สนใจการแยกตัวประกอบพหุนามที่เลขชี้กำลังไม่ใช่จำนวนเต็มบวกหรือศูนย์อยู่แล้วครับ

กล่าวคือ ตัวประกอบของพหุนาม ต้องเป็นพหุนาม เท่านั้นเองครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้