ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 สิงหาคม 2015, 10:28
artty60 artty60 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

artty60 is on a distinguished road

ข้อนี้ตามที่ผมเข้าใจคือให้หาผลบวกของค่าxที่เป็นไปได้ที่ทำให้ f(x)=f(m)

โดยที่mไม่เท่ากับ24 และx,mเป็นสมาชิกของจำนวนจริง

นั่นคือ m เป็นค่าบวกหรือลบอะไรก็ได้ที่ไม่ใช24

ค่าxที่ทำให้ f(x)=f(m);mไม่เท่ากับ24 ก็จะเหมือนกันกับค่าm คือ ค่าบวกหรือลบอะไรก็ได้ที่ไม่ใช24

ค่าx ที่เป็นลบจะหักล้างกับค่าxที่เป็นบวกหมดยกเว้นค่า -24 ที่ไม่มีค่าบวก24มาหักล้าง

นั่นคือ ผลบวกของค่าxทั้งหมดคือ -24 ไม่ใช่หรือครับ

หรือผมเข้าใจอะไรผิดครับคุณ Scylla_Shadow ช่วยชี้แนะให้กระจ่างหน่อยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้