ดูหนึ่งข้อความ
Old 04 กันยายน 2015, 20:54
ExterZ ExterZ ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ExterZ is on a distinguished road
Default แนะนำตัว+อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับวิชาคณิตศาสตร์ครับ

สวัสดีครับผมชื่อว่าเตอร์ครับ อยู่ชั้น ม.4 สายวิทย์-คณิต ติดตามเว็บนี้มานานแล้วครับ พึ่งสมัครสมาชิกเข้ามา ก่อนอื่นขอเล่าก่อนนะครับว่าผมเป็นเด็กที่ไม่ชอบคณิตมาก่อนครับ ตั้งแต่สมัยประถมนู่น ผมเกลียดมากเลย คะแนนวิชานี้ก็น้อยมาก จนกระทั่งผมอยู่ ม.3 ผมเริ่มตั้งใจเรียนคณิตศาสตร์มากขึ้นจากตอนสอบมิดเทอมได้ 11-12 ผมได้ 18 เลยดีใจมากๆเลยครับ ณ ตอนนี้ ผมอยู่ชั้น ม.4 ครับ เทอม 1 ผมคิดไว้ว่าอยากจะเข้าวิศวะครับ ผมเป็นคนชอบดูหนังพวกแอคชั่น ไซไฟ วิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี อะไรอย่างนี้อ่ะครับ ผมเข้าไปดูคะแนนรับตรง PAT 1 ใช้ 20% ซึ่งค่อนข้างเยอะทีเดียวเลยอยากได้คำแนะนำว่าผมเป็นคนที่ไม่เก่งคณิตศาสตร์ครับ ถ้าไปเรียนพิเศษหรือกวดวิชาผมทำคะแนนในห้องได้ค่อนข้างดีครับ(ตอน ม.3 ด้วย) แต่ถ้าไม่ได้เรียนคะแนนผมแย่มาก ผมเลยไม่รู้ว่าเกี่ยวกับครูผู้สอนหรือเปล่า ผมคิดว่าถ้าปล่อยตัวผมเองแบบนี้ไปอีก 2-3 ปี จนผมขึ้น ม.6 ผมคงไปสอบไม่่ได้ เพราะความรู้ด้านคณิตศาสตร์คงสู้คนอื่นเขาไม่ได้แน่ ผมอยากให้เวลากับคณิตศาสตร์นะครับ แต่เวลามันน้อยลงไปทุกวัน ถ้าเป็นไปได้ผมอยากติดอยู่ในห้วงเวลา แล้วไปศึกษาให้หมดเลยละครับ -0- แบบแปปเดียวก็วันพรุ่งนี้แล้ว ยิ่งรร.ผมนี้เหมือนรีบเรียนรีบสอบครับ ผมเลยอยากถามว่าผมควรทำยังไงดีครับ ?ควรกลับไปทบทวนคณิตตั้งแต่ประถมไหมครับ เพราะบางทีพวกเลขยกกำลัง สแควรูท เศษส่วน อะไรอย่างนี้ ผมยังคิดผิดเลยครับ (ได้รับแรงบันดาลใจมาจาก http://www.dek-d.com/board/view/3177919/ ) ผมอยากเข้าใจคณิตศาสตร์อย่างจริงจังครับ ผมไม่อยากนั่งท่องสูตร ต้องอ่านบทพิสูจน์อะไรอย่างนี้หรือเปล่าครับ? ไม่รู้ว่าเวลา 2-3 ปีนี้ จะพอไหมกับการเตรียมตัว เพราะมีหลากหลายวิชาอีก เช่น ฟิสิกส์ คณิตศาสตร์นี้ต้องพรสวรรค์จริงหรือเปล่าครับ ผมคงมีแต่พรแสวง สุดท้ายนี้ขอบคุณนะครับที่ทนอ่านมา พี่ๆที่ติดวิศวะก็ช่วยแนะนำเด็กน้อยอย่างผมหน่อยนะครับ เรื่องการอ่านหนังสือ การเตรียมตัว ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้