ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 พฤศจิกายน 2015, 20:57
ExterZ ExterZ ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

ExterZ is on a distinguished road
Icon18 ถามเกี่ยวกับจำนวนคำตอบของระบบสมการเชิงเส้นและเมทริกซ์ครับ

จากกฏของเครเมอร์ ถ้า det A ≠ 0 แล้วระบบสมการนี้มีคำตอบ 1 ชุด
แต่ถ้า det A = 0 จะมีปัญหาอยู่ 2 อย่างคือ มีคำตอบเป็นอนันต์ หรือ ไม่มีคำตอบ ใช่ไหมครับ
แต่ผมไปเรียนมา เขาบอกว่า ถ้า det A = 0 และ det Ax = 0 แล้วระบบสมการนี้มีคำตอบ 0 ชุด (ไม่แน่ใจว่าสลับกันหรือเปล่าครับระหว่างสองอันนี้ 555)
ถ้า det A = 0 และ det Ax ≠ 0 แล้วระบบสมการนี้มีคำตอบอนันต์ชุด
เขาบอกว่าสามารถเช็คจาก detAx ได้เลยว่าระบบสมการนี้มีคำตอบกี่ชุด อยากถามว่าถูกต้องหรือเปล่าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้