ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 เมษายน 2007, 22:22
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ jabza View Post

ปล.พี่หยิงหยางอยู่ชั้นไหนครับ ส่วนผมเพิ่งขึ้นม.1 ประสบการณ์บ่มี

ปล2.พี่หยิงหยางมีวิธีคิดอื่นไหมครับ ผมก็หาครน.แต่ลืมหักออก มัวแต่ไปบวกเข้า
ตอบ ปล.1 กำลังขึ้น ม.3 ครับ
ตอบ ปล.2 วิธีคิดโจทย์
ช้อ 1. น้อง jabza สามารถหาอ่านได้ในหนังสือพีชคณิต ของ สอวน. หน้า 67 ซึ่งจะอธิบายการหารากสมการกำลังสี่บางรูปแบบที่อยู่ในรูป $(x-a)(x-b)(x-c)(x-d) = e$
โจทย์ลักษณะนี้เคยเป็นข้อสอบของเพชรมงกุฎมาแล้ว ถ้าจำไม่ผิด
จะถามหารากของสมการ $(x-5)(x-7)(x+6)(x+4) = 504$

ส่วนข้อ 2 นั้นวิธีคิดนั้นก็ใช้การสังเกตว่าผลต่างของตัวหารกับตัวเศษเท่ากัน แต่ถ้าไม่ใช้ก็อาจต้องใช้เทคนิคอื่นเพิ่มเติม ลองดูซักข้อไหม ไม่รู้ว่าเคยเห็นโจทย์ลักษณะนี้หรือเปล่า
A เป็นจำนวนหนึ่งที่มีค่าน้อยกว่า 1000 ถ้า A ถูกหารด้วย 5 จะเหลือเศษ 4 ถ้าถูกหารด้วย 7 จะเหลือเศษ 2 ถ้าถูกหารด้วย 11 จะเหลือเศษ 6 และถ้าถูกหารด้วย 13 จะเหลือเศษ 9 จงหาจำนวน A ที่มีค่ามากที่สุดที่เป็นไปตามเงื่อนไขทั้งหมดที่กำหนดให้ คำตอบ คือ 919

ปล.
1.ใครจะช่วยเฉลยก็ได้นะครับ จะได้ตรวจสอบผมคิดอีกที
2. น้อง jabsa อยู่แค่ ม.1ทำได้ขนาดนี้ต้องถือว่ายอดมากแล้ว
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้