ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มกราคม 2016, 20:53
Gemsukung Gemsukung ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Gemsukung is on a distinguished road
Question ถามโจทย์สถิติหน่อยครับรู้สึกไม่เห็นด้วยกับเฉลยอาจารย์

คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมไม่ได้เรียนเลขมานานแล้วครับ แต่พอขึ้นมหาลัยมันมีวิชานึงที่บังคับเรียนคือวิชาสถิติ ดังนั้นผมเลยทึกทักเอาเองว่าโจทย์ที่อาจารย์ให้ลองทำนี้น่าจะเกี่ยวกับสถิติ ทีนี้ผมเลยนึกได้ว่าเหมือนเคยเรียนเรื่องนี้ตอนม.ปลาย เลยมาขอความช่วยเหลือจากพี่ๆน้องๆผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ

โจทย์คือ

"ถ้าโอกาสของการมีชีวิตรอดใน 1 ปี ของคนที่เริ่มเป็นมะเร็งเต้านมเท่ากับ 0.8 และโอกาสของการมีชีวิตในปีที่ 2 เท่ากับ 0.6 ถ้าคนไข้คนหนึ่งหลังรักษาด้วยการผ่าตัดและเคมีบำบัดไปแล้ว 1 ปี ยังมีชีวิตอยู่ โอกาสของคนไข้มะเร็งเต้านมรายนี้จะมีชีวิตรอดในปีที่2 เท่ากับเท่าใด"

อาจารย์ผมเฉลยมาแล้วว่า

ให้ถ้าให้ปีที่ 0 มี 100 คน
จะได้ว่าปีที่ 1 เหลือรอด 80 คน
และปีที่ 2 จะเหลือรอด 60 คน
ดังนั้นคนไข้ 1 คนนี้ จะมีโอกาสรอด = 60/80 = 75%
คือผมรู้สึกไม่เข้าใจจริงๆครับ ในเมื่อเค้าทำสถิติมาแล้วว่าจะมีโอกาสรอดในปีที่2 = 0.6
คนไข้คนนี้ที่เข้าตามคุณสมบัติในประโยคก็น่าจะมีโอกาสรอดตามค่าสถิติ คือ 0.6 สิครับ
ทำไมอยู่ดีๆโอกาสรอดมันมากขึ้นละครับ รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายผมทีครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้