ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 กุมภาพันธ์ 2016, 18:33
share share ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

share is on a distinguished road

3. ณ ราคา Pr มีสินค้ามากถึง Qr ในราคาถูกมากเพียง Pr สังคมโดยรวมชอบใจแน่ ๆ ถ้าให้ฟรี จะชอบใจกว่าค่ะ เหตุผลนี้จึงตกไป
แต่ราคา Pr ต่ำกว่า ATC ซึ่งไม่มีผู้ผลิตคนใดจะยอมผลิตออกมาจริง ๆ จริงๆเป็น AVC ป่ะคะ?
(เว้นแต่รัฐบาลเอาเงินภาษีเรา ควักจ่ายชดเชยให้ไป)

อืม สงสัยครับ ประเด็น ๑ (ณ ราคา Pr มีสินค้ามากถึง Qr ในราคาถูกมากเพียง Pr สังคมโดยรวมชอบใจแน่ ๆ)
ใช่เป็น เหตุผล หรือครับ

ในขณะที่ Pr < Pf < Pm สังคมโดยรวมไม่ชอบใจดอกหรือ
ต้องถึงกับ "แจกฟรี" เลยหรือ สังคมโดยรวมจึงชอบใจ

ประเด็น ๒
แต่ราคา Pr ต่ำกว่า ATC ซึ่งไม่มีผู้ผลิตคนใดจะยอมผลิตออกมาจริง ๆ จริงๆเป็น AVC ป่ะคะ?

ATC= AFC+AVC
ถ้า ATC = 10
AFC = 3
AVC = 7
ถ้า Pr = 8
Pr < ATC (8<10) ผู้ผลิตจะผลิตหรือ? เขาขาดทุน AFC แล้วนะครับ

หาก Pr < AVC < ATC (6<7<10)
ผู้ผลิตจะขาดทุนทั้ง AFC และ AVC ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้