ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 มิถุนายน 2016, 20:01
csfabregas csfabregas ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

csfabregas is on a distinguished road
Default โจทย์เซตหนังสือ Hi-ED's Series ครับ แก้ไขกระทู้ครับ

ให้ A, B และ C เป็นเซตใดๆ ข้อความใดต่อไปนี้ผิด
1. ถ้า \(C \not\subset A \cap B\) แล้ว \(C \not\subset A\) และ \(C \not\subset B\)
2. ถ้า \(A \subset C\) และ \(B \subset D\) แล้ว \(\lbrace A \cap B \rbrace \subset \lbrace C \cup D \rbrace\)
3. ถ้า \(A \in D\) และ \(B \in D\) และ \(C \in D\) แล้ว \((A \cap B)\) - \(C \in D\)
4. ถ้า \(A \subset D\) และ \(B \subset D\) และ \(C \cap D\prime\) = \(\phi\) แล้ว \(\lbrace A \cup B \cup C \rbrace \subset P(D)\)

ขอความกรุณาช่วยพิสูจน์ในแต่ละข้อให้ดูหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้