ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มิถุนายน 2016, 21:44
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Kruppom View Post
ผมมีข้อสงสัยในเรื่องการแปลโจทย์ครับ พอดีไม่เก่งภาษาอังกฤษ ไม่แน่ใจว่า exactly one player from the recommendation of each of the other four หมายความว่าให้ตัดคู่หนึ่งออก แล้วเลือกผู้เล่น ที่แข่งกับผู้ที่ตัดออก หรือ ตัดคู่หนึ่งออก แล้วเลือก ผู้เล่น 2 คนจากสี่คู่ที่เหลือ ผมไม่ค่อยเข้าใจเงื่อนไขนี้ครับ
เทียบกับคำตอบของคุณ gon นะครับ

1. ตัดคำแนะนำของคนที่ 2 ออก ก็คือตัด 3 กับ 6 ออก ดังนั้นเลขที่เหลือคือ 1, 2, 4 และ 5

2. คำแนะนำของคนที่ 1 คือ 4, 5
คำแนะนำของคนที่ 3 คือ 5 (ตัด 6 ออกไปแล้ว)
คำแนะนำของคนที่ 4 คือ 2, 5
คำแนะนำของคนที่ 5 คือ 1 (ตัด 3 ออกไปแล้ว)

ถ้าเลือก 1 กับ 5 จะได้ว่าตรงกับคำแนะนำของคนที่ 1 เท่ากับ 1 คน (5)
ตรงกับคำแนะนำของคนที่ 3 เท่ากับ 1 คน (5)
ตรงกับคำแนะนำของคนที่ 4 เท่ากับ 1 คน (5)
ตรงกับคำแนะนำของคนที่ 5 เท่ากับ 1 คน (1)

ประมาณนี้น่ะครับ
exactly one player ก็คือตรง 1 คนเป๊ะ ๆ ในแต่ละคำแนะนำ ผมอธิบายเป็นไทยไม่ถูกเหมือนกัน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้