ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 กรกฎาคม 2016, 20:51
ฟินิกซ์เหินฟ้า ฟินิกซ์เหินฟ้า ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

ฟินิกซ์เหินฟ้า is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Wutirat View Post
โจทย์ตาม Link นี้ครับ

แก้ได้แล้วครับ
เป็นแนวข้อสอบกลางภาคเตรียมอุดม
Hint:
1) จับคู่ดีๆครับ เดี๋ยวจะจัดรูปได้นิพจน์ที่มี $tan 36,tan 72 $ โผล่ขึ้นมาครับ
2) มุมสามเท่า
3) A = สูตรผลบวก-ลบมุม B= ทำตามคู่ที่มีครับ คู่หลังก็เปลี่ยน $cot$ กับ $tan$ เป็นมุมสองเท่าให้ได้ครับ
4) จัดรูปกำลังสองสมบูรณ์ + สูตรผลบวกลบมุม

15 กรกฎาคม 2016 20:55 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ ฟินิกซ์เหินฟ้า
เหตุผล: เพิ่ม 3B
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้