ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 กุมภาพันธ์ 2002, 00:17
st_alongkorn st_alongkorn ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

st_alongkorn is on a distinguished road
Talking

สำหรับผม ผมจะขอใช้ตัวช่วย คือ lim x0 ของ ( sin x / x ) = 1
เนื่องจาก ณ มุมน้อยๆ ( x0 ) sin x จะมีค่าใกล้เคียงจนเกีอบจะเท่ากับค่า x หรือใครจะลองวาดกราฟของ y = sin x / x ดูก็ได้ ก็จะพบว่าเมื่อ x0 , sin x / x ก็จะเข้าใกล้ 1 จริงๆ เอาล่ะครับ ผมจะลงมือทำโดยไม่ใช้กฏโลปิตาลนะครับ
เอา x คูณทั้งเศษและส่วนจะได้เป็น lim x0 ของ ( sin x / x ) [ xcot ( px ) / ( 2 sec x )
lim x0 ของ ( sin x / x )[ x cos ( px ) / sin ( px ) ] / ( 2 sec x )
ทำถึงตรงนี้ ขอแทนค่าลิมิต x0 เข้าไป ที่ sin x / x , cos( px ) และ sec x ก่อน เพื่อความสะดวกในการพิมพ์นะครับ ซึ่งทุกตัวมีค่าเป็น 1 หมด จะได้เป็น
lim x0 ของ x / [2 sin ( px )] เอา p คูณทั้งเศษและส่วน จะได้เป็น
lim x0 ของ px / ( 2p sin ( px ) )
= lim x0 ของ 1 / [ 2p sin ( px ) / ( px ) ]
= 1 / 2p Ans.

แต่พอคิดไปคิดมา เกิดคำถามว่า จะพิสูจน์ว่า lim x0 ของ ( sin x / x ) = 1 ได้อย่างไรโดยไม่ใช้ข้อสังเกตที่บอกว่า ณ มุมน้อยๆ ( x0 ) sin x จะมีค่าใกล้เคียงจนเกีอบจะเท่ากับค่า x และ ไม่ใช้การวาดกราฟ
ใครพิสูจน์ได้บ้างครับ โปรด proof ให้ดูหน่อยนะครับ ผมพิสูจน์ไม่ได้เลยจริงๆ นอกจาก 2 วิธีที่กล่าวมาแล้วข้างต้น ...

19 กุมภาพันธ์ 2002 00:20 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ st_alongkorn
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้