ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 กรกฎาคม 2016, 08:56
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road
Default ผมพิสูจน์ Goldbach's Conjecture ได้แล้วครับ

ช่วงนี้ผมเหนื่อยสุดๆ เมื่อวานซืนนอนตี 5 เมื่อคืนนอนตี 3 เพราะมัวแต่มาพิสูจน์ Goldbach's conjecture อยู่ครับ

ที่ว่า ''จำนวนเต็มคู่ที่มากกว่า 2 ใดๆ สามารถเขียนในผลบวกจำนวนเฉพาะได้ 2 จำนวน''

อยากรู้ว่าโลกนี้มีคนพิสูจน์ได้รึยังครับ ?? ผมหาข้อมูลในเน็ตก็ยังไม่เจอนะ

ส่วนผมพิสูจน์ได้แล้วครับ ความยาว 2 หน้ากระดาษ A4 พอดีๆ

ผมพิสูจน์แล้วพบว่าข้อคาดการณ์นี้ ''ถูกต้อง'' ครับ ทำให้มันไม่เป็น conjecture อีกต่อไป

แต่ถ้าให้เทียบความยากกับ FLT ผมว่า FLT ยังยากกว่าครับ FLT ผมคิดเกือบเดือน ส่วน Goldbach คิดแค่ 2 วัน

การพิสูจน์ก็ไม่ได้ใช้ความรู้อะไรสูงเลยครับ แค่มีความรู้พื้นฐานเรื่องจำนวนเฉพาะเล็กน้อยก็ทำได้แล้ว กับ บวก ลบ คูณ หาร ธรรมดา

อยากถามว่า มีใครพิสูจน์ข้อคาดการณ์นี้ได้รึยังครับ ??

ปล. อยากเสนอผลงาน แต่ไม่รู้จะเข้าหาใคร อีกแล้ว

30 กรกฎาคม 2016 08:58 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้