ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 กรกฎาคม 2016, 09:52
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

ทีแรกตั้งใจว่าจะพิสูจน์ สมมุติฐานของรีมันน์ ครับ แต่คิดไม่ออกซักที เลยหาอย่างอื่นที่มันง่ายกว่า ก็มาเจอ Goldbach นี่แหละครับ

จริงๆผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับมันมากหรอก ลองพิสูจน์เล่นๆเท่านั้นเอง แต่ผมเป็นคนชอบคิดโจทย์ยาก คิดแล้วมันสนุก

วิธีพิสูจน์ Goldbach เน้นการ สมมุติว่าจริง แล้ว ขัดแย้ง ครับ ทำแบบนี้อยู่หลายครั้งเลย กว่าจะคิดออก ถือว่ายากพอสมควร

30 กรกฎาคม 2016 09:52 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ อัจฉริยะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้