ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 สิงหาคม 2016, 10:06
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
ผมบอกใบ้ให้นะครับ เผื่อจะมีคนพิสูจน์ได้แบบผม

บทพิสูจน์นี้จะจบลงตรงที่ จำนวนที่ผมสมมุติมาตอนแรก ที่บอกว่าต้องไม่มี 3 เป็นตัวประกอบ ใช่มั้ยครับ ?

เมื่อพิสูจน์ต่อไปเรื่อยๆ จะพบว่ามันไม่มีจำนวนอะไรเป็นตัวประกอบเลย นอกจากตัวมันเอง

ทั้งๆที่ ตัวเองเป็นจำนวนคู่แท้ๆ แต่ดันทำตัวเหมือนจำนวนเฉพาะ

ดังนั้นที่ผมสมมุติไว้จึงไม่จริง

ทำให้ Goldbach's Conjecture ได้สิ้นสุดลง ไม่เป็น conjecture อีกต่อไป

พิสูจน์แล้วว่า ''จริง''

ขอพักสมองหน่อยช่วงนี้ ทั้งงานก็หนัก ทั้งโจทย์ก็ยาก เดี๋ยวค่อยลุยสมมุติฐานของรีมันน์ต่อ

ปล. ขออภัยที่ไม่ได้โพสลง เพราะเป็นลิขสิทธิ์ทางปัญญา
เห็นสิ่งที่คุณทำแล้วผมรู้สึกสงสารคุณจัง คิดอะไรได้แล้วก็ประกาศให้สาธารณชนรู้ไม่ได้เพราะกลัวโดนขโมยผลงาน

ได้แต่คิดเองเออเองอยู่คนเดียว รู้อยู่คนเดียวว่าตัวเองคิดถูก ทำถูกไปเสียหมด มันขัดกับหลักการทางวิทยาศาสตร์นะท่าน

เพราะสิ่งที่จะประกาศเป็นความรู้ทางวิทยาศาสตร์จะต้องมีการตรวจสอบและทำซ้ำได้

ผมไม่รู้ว่าคุณต้องการอะไรจากสังคมนะ อยากให้มีคนยอมรับเหรอ หรือแค่ต้องการปั่นหัวคนไปวันๆ

ถ้าจะให้ผมแนะนำอะไรที่เป็นประโยชน์บ้าง ลองทำแบบคนนี้นะครับ

Shinichi_Mochizuki

สิ่งที่นายคนนี้ทำคือตีพิมพ์ผลงานตัวเองลงเวบส่วนตัวแค่นั้นเองครับ แล้วก็เปิดสัมมนาพูดถึงงานของตัวเองให้คนอื่นฟัง

อ้อสิ่งที่นายคนนี้ทำออกมาเรียกว่า inter-universal Teichmüller theory ครับ ซึ่งผลพลอยได้ที่ตามมาคือ

ทฤษฎีนี้จะพิสูจน์ abc conjecture ได้ และเมื่อ abc conjecture เป็นจริง จะทำให้มีลู่ทางในการพิสูจน์ Fermat's Last Theorem ด้วย

ผมอยากให้คุณทำอะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันมากกว่านี้นะ ถ้าคุณต้องการประกาศให้โลกรู้ว่าตัวเองคิดวิธีพิสูจน์ conjecture ได้จริงและคุณกล้าพอ

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมเองก็อยากเห็นคนไทยมีผลงานในระดับนี้เหมือนกัน