ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 สิงหาคม 2016, 19:45
picmy's Avatar
picmy picmy ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

picmy is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อัจฉริยะ View Post
ที่ผมกลัวคือ เวลาผมส่งผลงานไปให้ endorser พิจารณาแล้ว ไม่ตอบกลับ หายเงียบ

และตัว endorser เอง นำแนวคิดจากบทความของผมไป มาเขียนใหม่ในรูปแบบผลงานตัวเอง คือเขียนใหม่หมดเลย แต่เอาแนวคิดของผมไป พูดง่ายๆคือขโมยแล้วเอาไปดัดแปลงนิดหน่อย

แล้วตีพิมพ์ออนไลน์ทันที เพื่อเป็นหลักฐาน อย่างนี้ผมจะเอาผิดอะไรได้มั้ย?? ต้องเก็บหลักฐานอีเมลอะไรไว้ด้วยรึป่าว??

อีกอย่างที่ผมติดใจ คือ การที่ผมเป็นคนกลัวโดนคัดลอก นี่ถึงขนาดเป็นคนเห็นแก่ตัวเลยหรอครับ ?? ทั้งๆที่ผมก็ไม่ได้ขโมยแนวคิดของใครมา

แถมประเทศชาติและโลกไม่ต้องการคนแบบนี้ซะด้วย ?? ฟังดูแรงจังนะครับ

ผมแค่อยากให้มีการคุ้มครองลิขสิทธิ์ทางปัญญาอย่างเคร่งครัดเท่านั้นเอง คนที่เค้าคิดค้นอะไรขึ้นมาจะได้มีกำลังใจ ว่าผลงานตัวเองได้รับการคุ้มครอง

แต่ถ้าในโลกความเป็นจริง มันไม่มีอย่างที่คุณว่าผม ผมก็คงต้องทำใจล่ะครับ ช่างมันเถอะ

ผมแค่ชอบคณิตศาสตร์ ชอบคิด แต่ไม่ใช่งานหลักผมหรอกนะ เป็นแค่งานอดิเรก มันก็ไม่ได้สลักสำคัญอะไรกับชีวิตผมนักหรอก
ผมว่าผมตอบเคลียร์แล้วนะครับว่าคุณฟ้องร้องได้ ซึ่งนั่นก็หมายถึงเค้าคุ้มครองคุณยังไงหละครับ แต่คุณต้องมีหลักฐาน ผมไม่แน่ใจว่าคุณไม่เข้าใจอะไรในจุดนี้

ส่วนเรื่องการอัพโหลดบทความขึ้น arxiv นั้น การ endorse เป็นแค่การหาคนมาช่วยเอาคุณเข้าระบบ เพื่อที่จะให้คุณอัพโหลดได้ โดยบุคคลที่มาทำการ endorse จะไม่เห็นบทความหรือผลงานของคุณเลย แต่บางทีเค้าอาจจะถามว่าคุณเป็นใครมาจากไหน แล้วทำไมเค้าต้อง endorse ให้

อีกอย่างที่ต้องเน้นเกี่ยวกับการอัพโหลดบทความขึ้น arxiv ก็คือ ไม่มีใครมาตรวจสอบความถูกต้องให้คุณทั้งสิ้น คุณต้องมีความรับผิดชอบในตัวเอง

สรุปคือ มันไม่มีอะไรมาห้ามคนให้ลอกหรือไม่ลอกใครได้ แต่มันมีกฎหมายคุ้มครอง แค่ต้องมีหลักฐาน และดำเนินการฟ้องร้อง ถ้าคุณยอมรับในจุดนี้ไม่ได้ ก็เรื่องของคุณครับ ไม่มีใครแคร์

SimpL3 MaKes SuccEss
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้